Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทุกคนที่เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่เซฟวิ่งจะต้องจ่ายค่าภาษีด้วยไหม?

คือโดนขู่มานะคะ โดนขู่มาว่า ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ตัวไหนที่ให้ดอกเบี้ยสูงเนี่ย บัญชีตัวนั้นเราก็ต้องจ่ายค่าภาษีด้วย มีบัญชีที่อยากเปิดก็คือบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีดเซฟวิ่งของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ถ้าเราเปิดบัญชีตัวนี้ไม่ว่ายังไงเราก็ต้องจ่ายค่าภาษีตอนได้ดอกเบี้ยใช่ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Proi

คำขู่น่ากลัวจังเลยนะคะ แต่ว่าคำคู่นี้ไม่ได้ใช้กับทุกคนนะคะ คือบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่ให้ดอกเบี้ยสูงๆเนี่ยก็มีโอกาสที่เราจะต้องจ่ายค่าภาษีอยู่เหมือนกัน เพียงแต่ว่าก็ขึ้นอยู่กับจำนวนดอกเบี้ยที่เราได้ด้วยค่ะ อย่างถ้าดอกเบี้ยที่เราได้ต่อปีนี้มีไม่ถึง 20,000 บาทเราก็ไม่ต้องจ่ายค่าภาษีนะคะ หรือก็คือต่อให้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของเราจะให้ดอกเบี้ยสูงยังไงแต่ถ้าได้ไม่ถึง 20,000 บาทก็ไม่ต้องจ่ายค่าภาษีค่ะ

2020.07.19 17:17

เวียร์

ก็อย่างที่ความเห็นข้างบนบอกขาถ้าอัตราดอกเบี้ยเกินปีละ 20,000 บาทขึ้นไปเนี่ยยังไงภาษีก็ต้องเสีย แต่ดีหน่อยที่คนธรรมดาไม่ได้ถูกเรียกเก็บภาษีตั้งแต่เงินบาทแรกที่ฝาก แต่ถ้าเป็นนิติบุคคลหรือว่าเปิดได้แล้วขององค์กรที่แสวงหาผลกำไร แบบนั้นก็จะต้องเสียภาษีตั้งแต่บาทแรกเลยค่ะแต่เราจะไม่ได้ว่าเสียภาษีกี่เปอร์เซ็นต์ต่อปีนะอันนี้ธนาคารมาได้กำหนดกรมสรรพากรเป็นคนกำหนดค่ะ

2020.11.11 13:0

inside💞💞

คนที่ขู่เจ้าของกระทู้ เขาไม่อยากให้คุณบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยหรือเปล่า หรือว่าเขาไปได้ข้อมูลแบบไม่ครบถ้วนมา คือ เขาอาจจะได้ข้อมูลมาว่า ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving แล้วต้องเสียภาษีแน่นอน ก็ไม่แน่นะ เราว่าเขาคงเป็นห่วงคุณล่ะมั้ง ไม่อยากให้เสียเงินเยอะๆน่ะค่ะ

2020.12.08 4:47

ขันภักดี

เพื่อเป็นหลักในการคิดง่ายๆเลยนะครับ ถ้าเราฝากเงิน 1แสนบาท เราตีดอกเบี้ยเป็นเลขถ้วนๆเลยนะครับ เราจะได้ดอกเบี้ยที่ 1พันบาท นั้นแสดงว่าคุณต้องมีเงินฝากในบัญชีเท่าไรครับ คุณถึงจะต้องจ่ายภาษีดอกเบี้ยครับ แสดงว่าแทบเป็นไปไม่ได้เลยใช่ไหมครับที่เราจะต้องจ่าย ดังนั้นสบายใจได้ครับ ไม่มีทางที่เราต้องจ่ายเรื่องนี้แน่นอนครับ

2021.02.27 7:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีด เซฟวิ่ง ถ้าเราฝากเงินมากกว่า 500 ล้านบาทเราจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ สปีด เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้ามีเงินฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มากกว่า 30 ล้าน จะได้ดอกเบี้ยเยอะกว่า 1.350 เปอร์เซ็นต์ต่อปีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ สปีด เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มีกำหนดระยะเวลาฝากขั้นต่ำก่อนจะถอนตังได้ไหม?

อยากรู้ว่าคนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ดอกเบี้ยกันคนละเท่าไหร่บ้างคะ?

ถ้าเงินที่ไปฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มีมากกว่า 30 ล้าน จะได้ดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่คะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยของบัญชีเงินฝาก Speed Saving กับธนาคาร CIMB หน่อยค่ะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี