Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากมีการเก็บค่ารักษาบัญชีไหม?

ปกติแล้ว บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่ไปเปิดแบบที่มีสมุดคู่ฝากเนี่ย ธนาคารก็จะแจ้งรายละเอียดการเสียค่ารักษาบัญชีมาด้วย แต่ทีนี้บัญชีที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ทำให้สงสัยว่า บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากแบบนี้ ธนาคารก็มีการเก็บค่ารักษาบัญชีจากบัญชีเงินฝากตัวนี้ด้วยไหม? หรือว่าบัญชีแบบนี้ไม่มีการเก็บค่ารักษาบัญชีคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pamela

คิดว่าการเก็บค่ารักษาบัญชีเนี่ย ไม่เกี่ยวกับว่าจะมีสมุดคู่ฝากหรือไม่มีสมุดคู่ฝากนะคะ เพราะว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ธนาคารก็มีการเก็บค่ารักษาบัญชีจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากตัวนี้ค่ะ แต่ไม่ใช่ว่าทุกคนจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีนะคะ ถ้าเรารักษาบัญชีของเราให้อยู่ในเงื่อนไข แค่นี้เราก็ไม่ต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีแล้วค่ะ

2020.09.17 17:17

เอ้

ค่ารักษาบัญชีเราว่ามีเก็บทุกธนาคารนะถ้าเราผิดเงื่อนไขของธนาคาร แล้วคิดว่าเงื่อนไขของทุกธนาคารน่าจะเหมือนกันคือถ้าเงินเราไม่ถึงยอดขั้นต่ำหรือว่าไม่ได้ใช้บัญชีนานเกิน 1 ปีธนาคารก็จะเริ่มหักค่ารักษาบัญชีจากเงินในธนาคารของเราหักไปเรื่อยๆจนถึง 0 บาทตั้งยอดเงินในบัญชีของเราหมดเมื่อไหร่ธนาคารก็จะปิดบัญชีของเราอัตโนมัติเลยค่ะ แต่ว่าค่ารักษาบัญชีของแต่ละที่ไม่เหมือนกันส่วนใหญ่แล้วจะอยู่ที่ 50 บาทถึง 200 บาทต่อเดือนนะคะ

2020.11.16 7:43

@Worrarit!!

มีทุกธนาคารล่ะครับค่ารักษาบัญชีน่ะ อย่างที่คอมเม้นท์นึงบอกว่ามันไม่เกี่ยวกับว่าจะมีสมุดคู่ฝากหรือไม่มีสมุดคู่ฝาก ถ้าเจ้าของบัญชีทำผิดเงื่อนไขที่ทางธนาคารได้แจ้งไว้ก็ต้องจ่ายเงินค่ารักษาบัญชีครับ ของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยก็เหมือนกัน คุณต้องดูรายละเอียดต่างๆให้ดีก่อนเปิดบัญชีนะ

2020.12.11 6:54

พี่ภาค24i0-5

ส่วนใหญ่ธนาคารจะเก็บค่าธรรมเนียมการรักษาบัญชีก็ต่อเมื่อเจ้าของบัญชีไม่ได้ทำธุรกรรมใดๆเลยเป็นเวลาติดต่อกันนานเกิน 1 ปีนะครับ หากบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหวเลย ไม่ว่าจะเป็นการฝาก ถอน โอน สักรายการเดียวเป็นเวลา 1 ปีเนี่ย ก็ให้เขาเก็บเงินค่าธรรมเนียมไปเถอะครับ ไม่งั้นคุณก็ไปปิดบัญชีธนาคารซะจะได้ไม่ต้องเสียเงิน

2021.02.09 7:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากผ่านทางบัตรเดบิตไปยังธนาคารอื่นต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเปิดเป็นบัญชีร่วมได้ไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าเราโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปยังบัญชีอื่น เราจะได้หลักฐานการโอนเงินไหมคะ?

บัตรเดบิตที่ได้จากตอนเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้ได้แค่ในประเทศไทยเท่านั้นไหม?

ถ้าเราถอนเงินออกจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากธนาคารจะแจ้งเราผ่านทาง SMS ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี