Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเสียค่ารักษาบัญชีให้กับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากต้องเสียเดือนละเท่าไหร่คะ?

มีเพื่อนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ แล้วโดนธนาคารที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ด้วย หักค่ารักษาบัญชีไปหลายร้อยบาทเลย ทำให้ตกใจว่า เฮ้ย ค่ารักษาบัญชีมันแพงขนาดนั้นเลยหรอ ก็เลยอยากรู้ว่าอย่างบัญชีที่มีก็คือบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ตัวนี้แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝาก ถ้าเราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีให้กับธนาคารเนี่ย เราต้องเสียเดือนละกี่ร้อยคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kannika

คือบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ส่วนใหญ่แล้วเนี่ย ก็จะมีการเก็บค่ารักษาบัญชี เมื่อเราทำผิดเงื่อนไขการฝากใช่ไหมคะ แต่ทีนี้ค่ารักษาบัญชีที่เสียไปหลายร้อยเนี่ยไม่ใช่สำหรับเดือนเดือนเดียวค่ะ อาจจะหลายเดือนรวมกัน อย่างบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย เมื่อเราทำผิดเงื่อนไขการฝากค่ารักษาที่เราจะต้องเสียแต่ละเดือนก็คือเดือนละ 50 บาทเท่านั้นเองค่ะ

2020.09.19 17:17

อิ่ม

ค่ารักษาบัญชีของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยจะอยู่ที่เดือนละ 50 บาทค่ะ ครึ่งของธนาคารส่วนใหญ่ก็จะโดนหักประมาณนี้นะเดือนละ 50 บาท มาทำมากกว่า 50 บาทที่เราเคยเห็นก็คือเดือนละ 100 บาทค่ะแต่เคยเจอบัญชีเงินฝากของธนาคารที่ 1 หักเดือนละ 200 เลยนะแต่ก็นานหลายปีแล้ว ไปถึงจะโดนหักค่ารักษาบัญชีแค่เดือนละ 50 บาทเราก็ยังรู้สึกเสียดายเงินอยู่ดี เดือนละ 50 บาทหักไปเรื่อยๆก็หลายตังค์อยู่เหมือนกันนะคะ

2020.11.16 7:44

@Worrarit!!

ถ้าเจ้าของกระทู้มีการทำธุรกรรมการเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยที่คุณใช้อยู่เป็นประจำ อย่างน้อยเดือนละครั้งอยู่ตลอด ก็ไม่มีปัญหา ทางธนาคารไม่มีมาเก็บค่ารักษาบัญชีกับคุณหรอกครับ แค่มียอดโอนเงินเข้าหรือถอนเงินออกก็โอเคแล้ว คนที่ปล่อยให้ถูกเก็บค่ารักษาบัญชีน่ะเขาไม่สนใจบัญชีนั้นแล้วล่ะครับ

2020.12.11 7:3

70Pleng🎻🎸

ทางธนาคารเขาไม่ได้โหดหรอกนะคะ ค่าธรรมเนียมที่เรียกเก็บเป็นค่ารักษาบัญชีที่เพื่อนของคุณโดนไปเป็นร้อยก็เพราะเพื่อนคุณทำตัวเอง มีบัญชีธนาคารแต่ไม่ได้ใช้งานเลยเป็นปี จะมีไว้ทำไมล่ะคะ อย่างนี้ไปปิดบัญชีเลยซะดีกว่า เงื่อนไขแบบนี้ก็ปกตินะ ธนาคารไหนๆเขาก็คิดค่าธรรมเนียมในส่วนนี้กันทั้งนั้นล่ะค่ะ คุณอย่าทำตามเพื่อนละกัน

2021.02.09 8:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากผ่านทางบัตรเดบิตไปยังธนาคารอื่นต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเปิดเป็นบัญชีร่วมได้ไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าเราโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปยังบัญชีอื่น เราจะได้หลักฐานการโอนเงินไหมคะ?

บัตรเดบิตที่ได้จากตอนเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้ได้แค่ในประเทศไทยเท่านั้นไหม?

ถ้าเราถอนเงินออกจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากธนาคารจะแจ้งเราผ่านทาง SMS ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี