Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยจะต้องเสียภาษีรายปีไหม?

ว่าจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทย มีคนแนะนำมา เป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยแต่อยากจะรู้เรื่องภาษีรายปีของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ตัวนี้ อยากรู้ว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเนี่ยจะได้รับการยกเว้นการเสียภาษีรายปีหรือเปล่า?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Winai

ตอนที่จะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ นอกจากจำนวนดอกเบี้ยที่ได้ อีกอย่างหนึ่งที่เราต้องดูก็คือเรื่องของภาษีด้วย สำคัญมากๆค่ะ แล้วก็มีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ส่วนน้อยด้วยที่จะได้รับการยกเว้นการเสียภาษี และบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากเนี่ยเปิดได้เฉพาะบุคคลธรรมดาก็จริงแต่ว่าไม่ได้รับการยกเว้นการเสียภาษีรายปีนะคะ

2020.09.21 17:17

กิ๊บ

คือเงื่อนไขของทางกรมสรรพากรเนี่ยคือเก็บภาษีรายได้กับทุกคนอยู่แล้ว แต่ว่ากรณีที่เงินเดือนเราไม่ถึงเนี่ยเราไม่ต้องเสียภาษีรายได้อย่างดอกเบี้ยที่เราได้จากการเอาเงินไปฝากที่ธนาคาร ถ้าเกิดดอกเบี้ยที่เราได้ไม่ถึงปีละ 20,000 บาทเราก็ไม่ต้องเสียภาษีนะ แต่คิดดูสิธนาคารเดี๋ยวนี้ให้ดอกเบี้ยแค่ 1.5 เปอร์เซ็นต์ต่อปีแล้วต้องฝากเยอะขนาดไหนล่ะถึงจะได้ดอกเบี้ยเกินปีละ 20,000 บาท

2020.11.23 7:40

นานา

คือเงื่อนไขของทางกรมสรรพากรเนี่ยคือเก็บภาษีรายได้กับทุกคนอยู่แล้ว แต่ว่ากรณีที่เงินเดือนเราไม่ถึงเนี่ยเราไม่ต้องเสียภาษีรายได้อย่างดอกเบี้ยที่เราได้จากการเอาเงินไปฝากที่ธนาคาร ถ้าเกิดดอกเบี้ยที่เราได้ไม่ถึงปีละ 20,000 บาทเราก็ไม่ต้องเสียภาษีนะ แต่คิดดูสิธนาคารเดี๋ยวนี้ให้ดอกเบี้ยแค่ 1.5 เปอร์เซ็นต์ต่อปีแล้วต้องฝากเยอะขนาดไหนล่ะถึงจะได้ดอกเบี้ยเกินปีละ 20,000 บาท

2020.11.24 13:47

Rujee &385&

สำหรับเราเนี่ย ไม่เคยกังวลเรื่องการเสียรายปีจากบัญชีเงินฝากเลยค่ะ ไม่ใช่อะไรหรอก เรามีเงินฝากในบัญชีไม่เยอะ ยังไงก็ได้ดอกเบี้ยปีนึงไม่ถึง 20,000 บาทแน่นอน😅 เท่าที่ยังพอมีไปฝากธนาคารเก็บไว้ในบัญชีของตัวเองบ้างก็พอใจแล้วล่ะค่ะ เงื่อนไขเดียวกันเกือบทุกบัญชี รวมถึงบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยด้วยนะคะ

2020.12.11 7:13

พี่มอสครับ🙂

เรื่องการเสียภาษีจากดอกเบี้ยเงินฝากสำหรับผมนั้น...ไม่มีปัญหาเลยครับ เพราะว่าฝากยังไงก็ได้ดอกเบี้ยต่อปีไม่ถึงสองหมื่นบาทแน่ๆ555 ไม่เคยคำนวณสักทีว่าจะได้ดอกเบี้ยเงินฝากต่อปีถึงสองหมื่นบาทเนี่ยจะต้องมีเงินฝากในบัญชีธนาคารเท่าไหร่ มีใครพอจะทราบไหมครับ ? ผมอยากรู้เท่านั้นแหละ ถึงยังไงก็มีเงินฝากไม่ถึงขนาดนั้นหรอก

2021.02.09 13:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากผ่านทางบัตรเดบิตไปยังธนาคารอื่นต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเปิดเป็นบัญชีร่วมได้ไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าเราโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปยังบัญชีอื่น เราจะได้หลักฐานการโอนเงินไหมคะ?

บัตรเดบิตที่ได้จากตอนเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้ได้แค่ในประเทศไทยเท่านั้นไหม?

ถ้าเราถอนเงินออกจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากธนาคารจะแจ้งเราผ่านทาง SMS ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี