Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยจะต้องได้ดอกเบี้ยเท่าไหร่ถึงจะเสียภาษีคะ?

คือบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเนี่ย ถึงจะเฉพาะบุคคลธรรมดาที่เปิดใช้งานบัญชีตัวนี้ได้ แต่บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากออมทรัพย์ ก็ไม่ได้รับการยกเว้นภาษีรายปีใช่ไหมคะ ก็เลยอยากรู้ว่า ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย เราจะต้องได้ดอกเบี้ยขนาดค่ะขนาดไหนคะถึงจะต้องเริ่มเสียภาษีรายปี?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Werawat

ใช่ค่ะ บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ที่จริงแล้วถ้าเป็นลูกค้าธรรมดาเนี่ยก็จะได้รับการยกเว้นภาษีอยู่นะคะถ้าเกิดว่าในปีนึงเนี่ยเราได้รับดอกเบี้ยไม่เกิน 20,000 บาทต่อปี แต่ถึงจะเป็นบุคคลธรรมดาถ้าเราได้ดอกเบี้ยมากกว่า 20,000 บาทต่อปีจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเราก็ยังจะต้องเสียภาษีหักณที่จ่ายอยู่ค่ะ

2020.09.22 17:17

กิ๋บ

ก็เราคิดว่าน่าจะเงื่อนไขเหมือนกันกับทุกธนาคารนะก็คือถ้าดอกเบี้ยที่เราได้จากการฝากเงินเกิน 20,000 บาทก็ต้องเสียภาษีแต่จำไม่ได้ว่าเราเสียภาษีนี้เท่าไหร่ 5% ต่อปีหรือว่า 15 เปอร์เซ็นต์ต่อปีนี้แหละจำไม่ได้เหมือนกัน เอาเป็นว่าถ้ามีเงินฝากเยอะขนาดนั้นเราว่าเอาไปลงทุนหรือทำอะไรสักอย่างดีกว่า หรือไม่ก็เอาไปซื้อประกันก็ได้แบบนั้นช่วยลดหย่อนภาษีได้นะ ดีกว่าเสียภาษีไป

2020.11.23 7:40

นานา

ก็เราคิดว่าน่าจะเงื่อนไขเหมือนกันกับทุกธนาคารนะก็คือถ้าดอกเบี้ยที่เราได้จากการฝากเงินเกิน 20,000 บาทก็ต้องเสียภาษีแต่จำไม่ได้ว่าเราเสียภาษีนี้เท่าไหร่ 5% ต่อปีหรือว่า 15 เปอร์เซ็นต์ต่อปีนี้แหละจำไม่ได้เหมือนกัน เอาเป็นว่าถ้ามีเงินฝากเยอะขนาดนั้นเราว่าเอาไปลงทุนหรือทำอะไรสักอย่างดีกว่า หรือไม่ก็เอาไปซื้อประกันก็ได้แบบนั้นช่วยลดหย่อนภาษีได้นะ ดีกว่าเสียภาษีไป

2020.11.24 13:47

Rujee &385&

ไม่ใช่ความวิตกกังวลของเราเลยกับเรื่องการเสียภาษีจากบัญชีเงินฝาก เพราะถึงอย่างไรก็ได้ดอกเบี้ยไม่ถึงปีละ 20,000 บาทอย่างแน่นอน😁 ต้องมีเงินไปฝากธนาคารไว้สักเท่าไหร่กันนะถึงจะได้ดอกเบี้ยเป็นหมื่นบาท แค่มีไปฝากบ้างเราก็ดีใจจะแย่ละค่ะ จะเปิดบัญชีไหน เปิดที่ธนาคารอะไร ถ้าได้ดอกเบี้ยเกิน 20,000 บาทต่อปีก็ต้องเสียภาษีนะ

2020.12.11 7:23

พี่มอสครับ🙂

เห็นมีคอมเม้นท์นึงบอกว่า ถ้ามีเงินฝากในบัญชีธนาคารจำนวนมากพอที่จะได้ดอกเบี้ยต่อปีถึงสองหมื่นบาทเนี่ย ควรนำเงินไปลงทุนอย่างอื่นด้วยเพื่อจะได้ไม่ต้องเสียภาษีในส่วนนี้ ก็น่าสนใจนะครับ ไม่ใช่ว่าจะแนะนำให้คนอื่นไม่ต้องจ่ายภาษีนะ แต่ผมเห็นว่ามันดีในเรื่องที่เจ้าของเงินจะได้มีเงินเพิ่มจากการลงทุนด้วย แต่ก็ต้องระวังด้วยนะ

2021.02.09 13:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากผ่านทางบัตรเดบิตไปยังธนาคารอื่นต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเปิดเป็นบัญชีร่วมได้ไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าเราโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปยังบัญชีอื่น เราจะได้หลักฐานการโอนเงินไหมคะ?

บัตรเดบิตที่ได้จากตอนเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้ได้แค่ในประเทศไทยเท่านั้นไหม?

ถ้าเราถอนเงินออกจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากธนาคารจะแจ้งเราผ่านทาง SMS ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี