Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตอนไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากไปฝากตังค์ไว้ 1,000 บาททิ้งไป 1 ปีจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

อยากจะรู้ว่าถ้าเกิดเราไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝาก ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ตอนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากเนี่ยก็ไปฝากเงินไว้ 1,000 บาทคิดว่าจะเก็บไว้อย่างนั้นเปิดบัญชีไว้เฉยๆ แต่ที่นี่ที่สงสัยคือจะเกิดอะไรขึ้นหลังจากผ่านไป 1 ปี แล้วเราไม่ได้ใช้งานบัญชีเลยคะ? บัญชีของเราจะถูกปิดหรือเปล่าคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Athiti

บัญชีของเราจะยังไม่ถูกปิดค่ะแต่ทีนี้ถ้าสมมติเราฝากเงินไว้ในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากเนี่ย 1,000 บาทแล้วตั้งแต่เราเปิดบัญชีไปเราไม่ได้ไปฝากเงินเข้าหรือว่าถอนเงินออกเลยผ่านไป 1 ปี ธนาคารก็จะเริ่มหักค่ารักษาบัญชีจากเงินฝากในบัญชีที่เราเปิดไว้ค่ะจะหักไปเดือนละ 50 บาท แล้วพอเงินเราหมดบัญชี ทีนี้บัญชีของเราก็จะโดนปิดจริงๆค่ะ

2020.09.25 17:17

แก้ว

ถ้าไม่ใช้งานบัญชีเลย 1 ปีก็จะโดนหักค่ารักษาบัญชีค่ะอันนี้คือที่เรารู้หนักสุดก็จะโดนปิดบัญชีไปถ้าเงินในบัญชีของเราหมดแต่ถ้าเราไม่ได้ทำผิดกฎหมายหรือผิดเงื่อนไขก็ไม่มีปัญหาอะไรกับตัวบัญชีนะคะ เพื่อแก้ปัญหาเราว่าลองโหลด Application Banking ของธนาคารมาใช้ดูดีกว่าไหมคะ ถ้าเป็น Application Banking ของธนาคารแล้วก็จะทำธุรกรรมการเงินได้ตลอดเวลาเท่ากับว่าเราก็จะไม่ต้องทิ้งบัญชีไป 1 ปีเลยด้วย

2020.11.23 7:41

โกะ

ถ้าไม่ใช้งานบัญชีเลย 1 ปีก็จะโดนหักค่ารักษาบัญชีค่ะอันนี้คือที่เรารู้หนักสุดก็จะโดนปิดบัญชีไปถ้าเงินในบัญชีของเราหมดแต่ถ้าเราไม่ได้ทำผิดกฎหมายหรือผิดเงื่อนไขก็ไม่มีปัญหาอะไรกับตัวบัญชีนะคะ เพื่อแก้ปัญหาเราว่าลองโหลด Application Banking ของธนาคารมาใช้ดูดีกว่าไหมคะ ถ้าเป็น Application Banking ของธนาคารแล้วก็จะทำธุรกรรมการเงินได้ตลอดเวลาเท่ากับว่าเราก็จะไม่ต้องทิ้งบัญชีไป 1 ปีเลยด้วย

2020.11.24 13:48

Buntita4#11

ไม่ใช่แค่บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเท่านั้นนะคะที่มีเงื่อนไขเกี่ยวกับการปิดบัญชีเงินฝาก บัญชีเงินฝากของธนาคารอื่นที่ไม่มีการทำธุรกรรมใดๆติดต่อกันเป็นเวลา 12 เดือน ต้องถูกเก็บค่ารักษาบัญชีโดยการหักเงินในบัญชีที่มีอยู่ เมื่อหักเงินจนหมดแล้ว ธนาคารจะปิดบัญชีนั้นทันทีค่ะ

2020.12.12 4:3

กล้วยกวน⊙﹏⊙∥

เจ้าของกระทู้อยากเก็บเงินเอาไว้ในบัญชีเฉยๆ...เป็นความคิดที่ดีค่ะ หากว่าการเก็บเงินของคุณ คือ การเก็บเงินแบบเป็นประจำทุกเดือนอะนะ ถ้าคุณจะไปเปิดบัญชีธนาคารแล้วฝากเงินเพียงแค่ 1,000 บาทสำหรับการเปิดบัญชีแล้วปล่อยไปเลยโดยไม่ทำธุรกรรมใดๆอีก อย่าไปเปิดบัญชีธนาคารเลยค่ะ เก็บเงิน 1,000 บาทนั้นไว้กับตัวคุณเองเถอะ

2021.02.09 14:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากผ่านทางบัตรเดบิตไปยังธนาคารอื่นต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเปิดเป็นบัญชีร่วมได้ไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าเราโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปยังบัญชีอื่น เราจะได้หลักฐานการโอนเงินไหมคะ?

บัตรเดบิตที่ได้จากตอนเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้ได้แค่ในประเทศไทยเท่านั้นไหม?

ถ้าเราถอนเงินออกจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากธนาคารจะแจ้งเราผ่านทาง SMS ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี