Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีแล้วแต่ว่ายังถูกหักไม่หมดเราสามารถใช้งานบัญชีต่อได้ไหม?

ที่รู้มาคือว่า ถ้าเกิดเราไม่ได้ใช้งานบัญชีเลยเกิน 1 ปีเนี่ย พอเข้าปีที่ 2 คือเป็นเดือนที่ 13 ไปธนาคารจะเริ่มหักเงินในบัญชีของเราเป็นค่ารักษาบัญชีเดือนละ 50 บาท ที่นี่อยากรู้ว่าสมมุติบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากที่เราเปิดไว้โดนธนาคารซีไอเอ็มบีไทยหักค่ารักษาบัญชีไปแล้ว แต่ว่าเงินยังไม่หมดบัญชี เราสามารถใช้งานบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากตัวนี้ต่อได้ไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธงชัย

ถ้าเกิดเป็นบัญชี เงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเราไม่ได้ใช้งานเกิน 1 ปีแล้วหลังจากนั้นโดนธนาคารหักค่ารักษาบัญชีไปเดือนละ 50 บาท แต่ถ้าเงินในบัญชีเรายังไม่โดนหักเป็นค่ารักษาบัญชีไปจนหมด เราสามารถใช้งานบัญชีต่อได้ค่ะ แค่ไปที่เคาน์เตอร์สาขาของธนาคาร แล้วก็ไปฝากเงินเข้า เราก็สามารถใช้งานบัญชีต่อได้แล้วนะคะ

2020.09.26 17:17

แก้ว

ใช้ต่อได้ค่ะ ตราบใดที่เรายังไม่ถูกปิดบัญชี คือถ้าเราโดนหักเงินในบัญชีของเราไปเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดแล้วธนาคารก็จะปิดบัญชีเงินฝากของเราใช่ไหมคะแต่ถ้าเราไปเคลื่อนไหวเงินในบัญชีของเราก่อนที่จะถูกหักเงินไปจนหมดแล้วก็สามารถใช้งานบัญชีต่อได้เป็นปกติค่ะเพียงแต่ว่าอาจจะมีต้องไปแจ้งบัญชีกับธนาคารนิดนึงอาจจะไปแจ้งพนักงานเคาน์เตอร์ก็ได้ค่ะให้บัญชีเป็นมีสถานะการเคลื่อนไหวอีกครั้ง

2020.11.23 7:41

เกี๊ยว

ใช้ต่อได้ค่ะ ตราบใดที่เรายังไม่ถูกปิดบัญชี คือถ้าเราโดนหักเงินในบัญชีของเราไปเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดแล้วธนาคารก็จะปิดบัญชีเงินฝากของเราใช่ไหมคะแต่ถ้าเราไปเคลื่อนไหวเงินในบัญชีของเราก่อนที่จะถูกหักเงินไปจนหมดแล้วก็สามารถใช้งานบัญชีต่อได้เป็นปกติค่ะเพียงแต่ว่าอาจจะมีต้องไปแจ้งบัญชีกับธนาคารนิดนึงอาจจะไปแจ้งพนักงานเคาน์เตอร์ก็ได้ค่ะให้บัญชีเป็นมีสถานะการเคลื่อนไหวอีกครั้ง

2020.11.24 13:48

หยุด...ที่เธอ😍

ถ้าเงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยที่เปิดไว้ถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีแล้วแต่ว่ายังถูกหักไม่หมดเราสามารถใช้งานบัญชีต่อได้โดยแค่ฝากเงินเข้าบัญชีไปใหม่เท่านั้นเองครับ ที่ถูกคิดค่ารักษาบัญชีเพราะว่าไม่มีการทำธุรกรรมใดๆเลย เมื่อเริ่มทำธุรกรรมอีกครั้งมันก็กลับมาใช้ได้เหมือนเดิมล่ะครับ

2020.12.12 4:11

กล้วยกวน⊙﹏⊙∥

หากมีบัญชีธนาคารแล้วไม่ได้ทำธุรกรรมอะไรเลยติดต่อกันเกิน 1 ปีจนถึงกับถูกหักเงินเพื่อเป็นค่ารักษาบัญชีธนาคารแล้ว นี่คือ ลืมบัญชีนี้ไปแล้วนะเนี่ย หรืออีกเหตุผลนึงคือ ไม่อยากใช้บัญชีนั้นแล้วก็เลยหยุดการทำธุรกรรมต่างๆไป แต่ถ้านึกขึ้นได้เมื่อไหร่แล้วจะกลับไปใช้งานอีกก็ไม่มีปัญหา หากว่าเงินยังถูกหักไม่หมดบัญชีน่ะนะ

2021.02.09 14:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากผ่านทางบัตรเดบิตไปยังธนาคารอื่นต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเปิดเป็นบัญชีร่วมได้ไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าเราโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปยังบัญชีอื่น เราจะได้หลักฐานการโอนเงินไหมคะ?

บัตรเดบิตที่ได้จากตอนเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้ได้แค่ในประเทศไทยเท่านั้นไหม?

ถ้าเราถอนเงินออกจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากธนาคารจะแจ้งเราผ่านทาง SMS ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี