Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ฉันนั้นอายุ 36 ปีแล้วค่ะ อีกแค่ 20 ปีกว่าๆก็จะต้องเกษียณแล้วใช่ไหมละค่ะ แต่มันมีเรื่องน่าเศร้าอยู่ก็คือว่านี้ยังโสด ไม่มีแฟน ยังไม่แต่งงานเลย คือจะเกษียณแล้วแต่ยังไม่มีครอบครัวเลยค่ะ แต่เนื่องด้วยอายุเท่านี้แล้วเลยไม่คิดอะไรมากแล้วค่ะ ขอคิดถึงเงินก่อนเลยละกัน เพื่อนๆมีความคิดยังไงบ้างล่ะ เราเกษียณแบบโสด ต้องเตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Roslyn

บัตรเครดิตแนะนำสำหรับเด็กจบใหม่และคนเริ่มทำงานเงินเดือนไม่มาก  1 บัตรเครดิต KTC – Royal Orchid Plus JCB Platinum   จุดเด่นของบัตรเครดิต KTC คือฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้า ค่าธรรมเนียมรายปีทุกปี จึงเป็นข้อดีสำหรับมือใหม่หัดใช้บัตรเครดิตที่ยังมีทักษะการใช้บัตรเครดิตไม่สูง ถือแบบไม่มีค่าธรรมเนียมจะสบายใจที่สุด ไม่ใช้อะไรเลยก็ไม่ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมอะไร (ค่าธรรมเนียมฟรีเฉพาะบัตรเครดิต 2 ใบแรกของ KTC ถ้าสมัครใบที่ 3 ต้องจ่ายค่าธรรมเนียม)   KTC เป็นบัตรที่มีโปรโมชันพิเศษมากมาย ทั้งร้านค้า ร้านอาหาร ห้างสรรพสินค้า นอกจากนี้ที่หยิบบัตรที่เป็น JCB มาเนี่องจากค่าย JCB ก็จัดโปรโมชันบ่อย ทำให้มีโอกาสได้โปรโมชันทั้งจาก KTC และ JCB เลยทีเดียว

2019.08.01 18:0

Phanumas

2 บัตรเครดิตกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ วีซ่า แพลทินัม (Krungsri First Choice Visa Platinum)   จุดเด่นของบัตรกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์คือโปรโมชันเงินคืนที่สูงมาก โดยเพดานการคืนเงินสูงสุดอยู่ที่ 3.5% ที่เรียกว่าสูงมากแบบแทบจะไม่มีบัตรไหนจัดโปรหนักขนาดนี้ แถมสิทธิพิเศษต่างๆ ก็มีเยอะแยะหลากหลาย โดยเฉพาะดีลต่างๆ ที่สามารถกดรับได้ในแอพพลิเคชันก็ถือว่ามีอย่างต่อเนื่อง ล่าสุดก็แจกดีลส่วนลดที่เซเว่นอีเลฟเว่นใบละ 50 บาทไปฟรี คุ้มมาก 3 บัตรเครดิต AEON M GEN VISA   บัตรใบสุดท้ายที่เลือกมาเหมาะสำหรับคนที่ชอบดูหนังซึ่งเดาว่านักศึกษาจบใหม่และคนที่เพิ่งเริ่มทำงานน่าจะชอบดูหนังกันอยู่ โดยเรียกได้ว่า บัตรเครดิต AEON M GEN VISA เหมาะสำหรับคนที่ชอบดูหนังที่สุด

2019.08.01 18:0

Stephon

สิ่งหนึ่งที่ช่วยได้คือถามตัวเองก่อนว่า จะเกษียณอายุเท่าไหร่ประเมินค่าใช้จ่ายหลังวัยเกษียณว่าจะต้องใช้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ต่อเดือน และทำการประเมินจากเป้าหมายของตนเองจะต้องใช้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ต่อเดือน และต้องลือกการออมในรูปของการลงทุนที่เข้ากับไลฟ์สไตล์ของตนเอง การทำแบบนี้จะทำให้คุณไม่เครียดมากเมื่อต้องเกษียณจริงๆ

2020.03.24 3:26

maprang

ก่อนที่จะตอบคำถามคุณขอถามก่อนคะว่า ว่า “คุณตั้งใจจะใช้เงินตอนเกษียณเท่าไหร่” สิ่งแรกที่คุณต้องทำคือวางแผนการใช้จ่ายให้รัดกุมว่าคุณต้องการเงินเฉลี่ยแล้วเท่าไหร่ต่อเดือนถึงจะอยู่ได้อย่างมีความสุขและไม่ขาดแคลนจนต้องกลับมาหางานอื่นทำอีก ควรคำนวนค่าใช้จ่ายต้องรวมทั้งหมดตั้งแต่ค่ากิน ค่าอยู่ ค่าใช้ชีวิต ค่าประกัน ค่าบันเทิงต่างๆ ตรงนี้ต้องคิดให้ละเอียดที่สุดหรือวางแผนให้รัดกุมมากที่สุด

2020.04.13 6:2

Apple

ใช่ค่ะ....เมื่อคุณคำนวณแล้วว่าคุณต้องการใช้เท่าไหร่ อย่างที่สองคุณควรสนใจในเรื่องการออมด้วย ซึ่่งการออมมีหลากหลายวิธีเลยที่จะทำให้เงินคุณงอกเงยได้เพิ่มด้วย เช่น เอาไปฝากธนาคารกินดอกเบี้ย หรือไม่ก็แบ่งออกมาอีกกองนึงเพื่อลงทุนในหุ้น/กองทุนรวม ตราสารหนี้ แต่การออมจะประสบผลสำเร็จได้ก็ต่อเมื่อคุณต้องมีวินัยในการออมด้วยนะคะ

2020.07.14 4:3

น้ำหอม

การวางแผนเกี่ยวกับชีวิตในอนาคตก็ดีนะคะ เมื่ออายุมากขึ้นจะไดไม่ลำบากตัวเองและตนอื่น ฉันเองก็อายุ 48 ปีแล้วยังไม่เคยแต่งงานมาก่อน ฉันได้มีความคิดเหมือนกัคุณนี่แหละ แต่สิ่งหนึ่งที่ฉันได้ทำก็คือ ฉันได้ทำประกันสุขภาพเอาไว้ เมื่อมาคิดว่าพอคนเราอายุมากขึ้นปัญหาสุขภาพจะตามมาเป็นแพ็คเก็จ แล้วค่ารักษาพยาบาลจะมีค่าสูงมากถือแม้ว่าบางที่เงินที่เก็บไว้ก็อาจไม่พอก็ได้ จริงไหมคะ

2020.07.14 12:16

กระรอก

ทุกคนก็อยากใช้ชีวิตเกษียณแบบสงบเรียบง่ายสบายๆ ส่วนตัวคุณเองคิดว่าจะใช้ชีวิตเกษียณแบบไหนคะ ถ้าชอบแบบหรูหราฟู่ฟ่าก็อาจจะต้องเตรียมเงินไว้สำหรับวัยเกษียณเยอะๆหน่อยแต่ถ้าชอบแบบสงบเรียบง่ายสบายๆ ก็ต้องคิดว่าจะอยู่แบบไหน ถ้าอยู่แบบยึดหลักเศรษฐกิจพอเพียงก็ไม่ต้องเตรียมเงินเก็บมากมายใช้แค่เงินบำนาญที่ได้มาก็คงเพียงพอและบวกกับเงินเก็บที่เตรียมไว้ตั้งแต่ตอนนี้ก็เกินพอแล้วค่ะ

2020.08.24 9:14

ฺ๊BIG

ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวของผมการเป็นโสดก็ดีนะครับ ผมว่าเราเตรียมเงินในช่วงวัยเกษียณได้ง่ายกว่าไม่วุ่นวาย ซึ่งผมเองก็คงบอกจำนวนเงินที่แน่นอนไม่ได้ เอาเป็นว่าต้องคำนวณจากค่าใช้จ่ายที่คุณใช้จ่ายในทุกวันนี้แหละครับ แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ แต่ที่สำคัยการเป็นโสดไม่มีลูกหลานก็ต้องเตรียมค่าใช้จ่ายเรื่องคนดูแลยามเจ็บป่วยด้วยนะครับ

2020.08.26 12:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ)

เกษียณอย่างไร มีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ในวันที่ไร้เงินเดือน เราต้องประเมินค่าใช้จ่ายและวางแผนยังไงดีครับ

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เก็บเงินไว้ใช้หลังอายุ60

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุจะ 30 แล้วจะต้องทีฐานะทางการเงินแบบไหน?

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี