Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขายข้าววันละ 100 จาน ถ้าเสียภาษีต้องเสียเท่าไหร่?

สวัสดีครับ ผมเป็นเจ้าของร้านขายข้าวแห่งหนึ่งในกรุงเทพครับ เป็นร้านเล็กๆครับ ขายในซอยที่ไม่ค่อยมีคนมากเท่าไรแต่ด้วยความที่เช่าตรงนั้นถูกผมเลยเปิดตรงนั้น คนในซอยนั้นก็ไม่เยอะเท่าไร แต่เขาเป็นคนหาเช้ากินค่ำ ตอนเช้าก่อนไปทำงานก็มาซื้อร้านผม ไปกินเป็นข้าวเที่ยงหรือเช้า แล้วตอนกลับจากทำงานเขาก็จะซื้อเพื่อเป็นข้าวเย็น ผมเปิดร้านตั้งแต่ ตี4 จนถึง 10 โมงครับ แล้วก็มาเปิดอีกทีตอน 4 โมงเย็นจนถึงเที่ยงคืนเพื่อรอพวกเขากลับมา ผมพึ่งมารู้เรื่องภาษีเลยอยากจะถามว่า ขายข้าววันละ 100 จาน ถ้าเสียภาษีต้องเสียเท่าไหร่ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Areeya

ประกันสังคมคือการที่สำนักงานประกันสังคมเรียกเก็บเงินสมทบจากลูกจ้างและนายจ้างเพื่อนำเงินไปบริหาร และตอบแทนเป็นสิทธิและสวัสดิการขั้นพื้นฐานที่ผู้ประกันตนควรได้รับ   สรุปง่ายๆ ว่าเป็นการเก็บเงินภาคบังคับ เพื่อนำเงินไปสร้างผลตอบแทนให้เราในรูปของสวัสดิการนั่นเอง ต้องเสียเงินสมทบเข้ากองทุนประกันสังคมอยู่ทุกเดือน เดือนละ 750 บาท ยิ่งตอนนี้มีข่าวการพิจารณาปรับขึ้นเพดานการหักเข้ากองทุนมาอยู่ที่สูงสุด 1,000 บาทต่อเดือน

2019.08.01 18:0

สุนทรี

1 สิทธิ์เมื่อเจ็บป่วย   ผู้ประกันตนสามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ภายในกรอบที่สำนักงานประกันสังคมกำหนด โดยเราจะต้องเลือกโรงพยาบาลที่เราจะสังกัดไว้ เมื่อเจ็บป่วยเราก็ไปรักษาที่โรงพยาบาลดังกล่าว หากไม่มั่นใจว่าตนประกันตนไว้ที่โรงพยาบาลไหน ลองสอบถามนายจ้างของเราดู   2 สิทธิ์เมื่อมีบุตร   เมื่อผู้ประกันตนมีบุตรหรือกำลังจะมีบุตร เราสามารถเรียกขอรับสวัสดิการได้อย่างหลากหลาย ตั้งแต่ค่าคลอดบุตร ค่าชดเชยค่าหยุดงานเพื่อการคลอดบุตร รวมไปถึงได้รับเงินสงเคราะห์บุตรอีกด้วย

2019.08.01 18:0

Wellington

ขายจานละเท่าไรครับ ผมว่าต้องไปคุยครับเพราะ ถ้าผม ตอบตามหลักของกฎหมายเลย การไม่ยื่นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา เมื่อมีรายได้ถึงเกณฑ์ที่กำหมายกำหนด (เกณฑ์ยื่นภาษีที่ว่ามา) ถือว่ามีความผิดทางกฎหมาย โดย ต้องระวางโทษค่าปรับไม่เกิน 2,000 บาท ตามมาตรา 35 แห่งประมวลรัษฎากร ซึ่งในทางปฎิบัติสำหรับกรณีที่ไม่ยื่นแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา

2020.03.24 4:6

Jordon

ผมว่าคุณน่่าจะทราบดีกว่าใครครับ ว่าคุณสมควรเสียภาษีหรือไมเพราะว่า คุณขายทุกวันรายได้ต้องมากอยู่แล้วครับ ผมว่าคุณไปเสียเหอะครับไม่งั้น ถ้าเขาเชคมาคุณจะแย่นะครับ เขาจะคิดย้อนหลังเอานะครับ ผมว่าทางที่ดีจดทะเบียนร้านด้วยเลยก็น่าจะมีนะครับ เพราะจะได้มีอะไรรับรองร้านได้ด้วยครับทั้งเรื่องความสะอาด อะไรแบบนี้ครับ มันช่วยยกระดับร้านคุณไปด้วยนะครับ

2020.04.13 7:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี