Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินเดือนเท่าไหร่จึงต้องเริ่มเสียภาษี

สวัสดีครับ ผมนั้นเป็นเด็กที่พึ่งจบมาใหม่และตอนนี้พึ่งได้เริ่มต้นในการทำงานครับ ตอนนี้อายุก็ 25 แล้วครับ ด้วยความที่ผมไม่มีความรู้เรื่องภาษีเลยครับ ผมเลยไม่รู้ว่าเราต้องเสียภาษีโดยที่เราเงินเดือนเท่าไรครับ ผมเลยอยากถามเพื่อนๆหรือผู้รู้ก็ได้ครับว่า เราจะต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่เราถึงจะเริ่มเสียภาษีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

โสภาค

1 สินทรัพย์ที่ลงทุน   LTF กำหนดให้ลงทุนในหุ้นไทยอย่างน้อย 65% แต่ RMF ไม่มีข้อกำหนดตรงนี้ ดังนั้น LTF จึงเป็นการลงทุนในหุ้นและผันผวนไปตามตลาดหุ้นเป็นหลัก ในขณะที่ RMF มีสินทรัพย์ให้เลือกลงทุนได้อย่างหลากหลาย ตั้งแต่หุ้นไทย หุ้นต่างประเทศ อสังหาริมทรัพย์ ตราสารหนี้ ไปจนถึงสินทรัพย์อื่นๆ อีกมากมากย 2 ข้อกำหนดการถือครอง LTF ถูกกำหนดให้ถือครองอย่างต่ำ 7 ปีปฎิทินในปัจจุบัน ในขณะที่ RMF ถูกกำหนดให้ถือครองต่อเนื่องจนอายุ 55 ปีและเกิน 5 ปี นอกจากนี้ LTF จะไม่มีข้อกำหนดในการให้ลงทุนอย่างต่อเนื่อง ในขณะที่ RMF จะถูกกำหนดให้ลงทุนต่อเนื่องทุกปี ขาดได้แค่ปีเว้นปี ทำให้ RMF จะเป็นการลงทุนที่ยาวนานกว่าและข้อกำหนดมากกว่าเมื่อเทียบกับ LTF

2019.08.01 18:0

วีระชาติ

การจ่ายเงินปันผล   LTF มีทั้งประเภทที่จ่ายและไม่จ่ายปันผล ในขณะที่ RMF จะไม่มีการจ่ายปันผลเลย แต่ความจริง การไม่จ่ายปันผลเลยมักจะดีกว่าในระยะยาว เพราะการนำผลตอบแทนจากการลงทุนไปลงทุนซ้ำโดยอัตโนมัติ จะช่วยเพิ่มพูนผลตอบแทนจากดอกเบี้ยทบต้นได้ เป้าหมายการลงทุน LTF มีเป้าหมายหลักคือ “การลงทุน” ดังนั้นผู้ที่ซื้อควรมีความเข้าใจด้านการลงทุนและเข้าใจถึงความผันผวนของตลาดหุ้นด้วย ในขณะที่ RMF มุ่งเน้นไปที่ “การวางแผนเกษียณ” ดังนั้น RMF จะมีสินทรัพย์ให้เลือกหลากหลาย แต่จะถือครองนานกว่า

2019.08.01 18:0

Sanouk

เป็นอีกหนึ่งคำถามที่หลายคนสงสัยอยู่บ่อยๆ ถึงกับขั้นไปค้นหาใน โดยปกติแล้ว เงินได้ที่ไม่ต้องเสียภาษีนั้น มันมาจาก "เงินได้สุทธิ" ที่ไม่เกิน 150,000 บาท ต่อปีครับ แต่ที่เข้าใจตอนนี้คือคนที่ทำงานส่วนใหญ่เขามีการเสียภาษีที่ทางบริษัทหักแล้วนะครับ ยังไงลองๆเขาไปคุยกับเจ้าหน้าที่การเงินของคุณด฿นะครับ ว่า เขาหักด้วยแล้วใช่ไหมครับ

2020.03.24 4:6

Pongpanet

คุณต้องเข้าใจก่อนว่า คุณมีเงินเดือนเท่าไร มีค่าลดหย่อนอะไรบ้าง และคำนวณภาษีตัวเองให้เป็นเสียก่อน อย่าเพิ่งไปเชื่อที่เขาพูดกันมาว่าเท่านั้นเท่านี้ต้องเสียภาษี เพราะจริงๆแล้วเราต้องรู้ด้วยว่าเรามีอะไรบ้าง ความเป็นจริงแล้วมีหลักการคิดแบบนี้ 1. เงินได้ที่ไม่ต้องเสียภาษีนั้น มันมาจาก "เงินได้สุทธิ" ที่ไม่เกิน 150,000 บาท 2. เงินได้สุทธิ คำนวณมาจาก (เงินได้ - ค่าใช้จ่าย - ค่าลดหย่อน) 3. มนุษย์เงินเดือนที่มีเงินเดือนอย่างเดียว ไม่มีลดหย่อนอะไร จะได้สิทธิหักค่าใช้จ่าย 100,000 บาท ส่วนค่าลดหย่อนส่วนตัว 60,000 บาท

2020.04.13 8:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี