Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าไม่ได้เงินเยียวยาจากรัฐบาล ช่วงที่รณรงค์ให้ทุกคนอยู่บ้าน จะเอาเงินจากที่ไหนไปส่งค่ารถคะ

เมื่อก่อนทำงานโรงงานค่ะ มีประกันสังคมด้วย แต่ว่าลาออกมาแล้วก็ย้ายมาเป็นผู้ประกันตนตามมาตรา 39 ค่ะ ตอนนี้อาชีพของเราก็คือทำขนมขาย แต่ว่าไม่ได้มีหน้าร้านอะไร ขายที่โต๊ะตัวเล็กๆริมถนนค่ะ พอไปลงทะเบียนรับเงินเยียวยา 5,000 บาท สถานะของเราไม่ผ่าน เหตุเป็นเพราะว่าเราเป็นเจ้าของกิจการ คือก็งงเลยค่ะ เพราะมาตรการนี้ช่วยผู้ประกันตนตามมาตรา 39, 40 ด้วย แต่ทำไมเราไม่ได้ ทั้งๆที่ก็หยุดขายของไปเกือบเดือนเหมือนกัน หนี้ค่ารถก็ยังต้องส่งทุกเดือน ทีแรกหวังว่าได้เงินเยียวยา 5,000 บาท จะเอาไว้ส่งค่างวดของเดือนนี้ แต่ก็ไม่ได้ซะงั้น หยุดทำงานแต่หนี้ไม่หยุดเนาะ มีคำแนะนำอะไรบ้างไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Hansa

น่าเห็นใจนะครับ ถ้าหยุดขายของไปเกือบเดือน น่าจะหาเงินมาส่งค่างวดลำบากหน่อย ตอนนี้ได้กลับมาขายหรือยังครับ แต่ถ้าเดือดร้อนจริงๆ ลองไปลงทะเบียนกู้เงินโครงการสินเชื่อฉุกเฉินของธนาคารออมสินดีไหมครับ อย่างน้อยก็อาจจะพอมาจ่ายค่างวดได้เดือนหรือ 2 เดือนก็ยังดี เพราะธนาคารออมสินเองมีโครงการนี้ขึ้นมาเพื่อช่วยไม่ให้ผู้เดือดร้อนหรือได้รับผลกระทบจากโควิด-19 ต้องไปกู้หนี้ยืมสินจากพวกเงินกู้นอกระบบ อีกอย่างดอกเบี้ยก็ถูกมาก แค่ร้อยละ 0.1 ต่อเดือน แถมยังส่งได้ตั้ง 2 ปี ตรงนี้น่าจะพอช่วยแบ่งเบาไปได้นะครับ ขอให้กลับมาขายของได้ไวๆนะครับ

2020.04.03 9:35

Lita

ถ้าผ่อนส่งคนรถเราเห็นว่ามันมีการพักชำระอยู่นะทำไมไม่ลองไปติดต่อดูนะคะเราสามารถพักชำระดอกเบี้ยอย่างเดียวหรือว่าพักชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยก็ได้ เห็นว่าระยะเวลาที่สามารถหยุดพักชำระได้สูงสุดก็คือ 6 เดือนแล้วในระหว่างนี้เราไม่ต้อง จ่ายเงินด้วยค่ะ เราเห็นว่าไม่ใช่แค่ค่ารถนะแต่ยังรวมถึงค่าบ้านด้วย แต่ถ้าอยากจะหยุดพักชำระจริงๆก็ต้องไปศึกษาข้อมูลดีนะเพราะหลายคนบอกว่าการหยุดพักชำระจะทำให้ภาระในการผ่อนหลังจาก 6 เดือนหนักขึ้นกว่าเดิม

2020.11.27 7:11

Tanup 487/3478

จากคอมเม้นท์ของคุณ Lita ที่บอกว่า หากอยากหยุดพักชำระจริงๆก็ต้องไปศึกษาข้อมูลดีนะเพราะหลายคนบอกว่าการหยุดพักชำระจะทำให้ภาระในการผ่อนหลังจาก 6 เดือนหนักขึ้นกว่าเดิม...มีอย่างนี้ด้วยเหรอครับ ถ้าเป็นอย่างที่คุณว่าจริงๆ คงเรียกว่าหยุดพักไม่ได้นะ ต้องเรียกว่า สมทบในเดือนถัดไป มันจะเพิ่มภาระหนักเข้าไปอีกนะครับเนี่ย

2020.12.15 5:11

ฮัดเช้ย!😨😨

อ่านกระทู้นี้แล้ว รู้เลยว่าโควิดรอบแรกทำเอาเจ้าของกระทู้เจ็บตัวพอสมควร เงินเยียวยาก็ไม่ได้อีก เรื่องค่างวดรถนี่มันจำเป็นต้องจ่ายๆจริงๆแหละครับ ผมอยากรู้ว่าช่วงนั้นเจ้าของกระทู้กับครอบครัวทำอย่างไร ถึงได้ผ่านช่วงเวลาที่สาหัสนั้นมาได้ จะได้เป็นแนวทางและกำลังใจให้กับคนอื่นๆด้วยน่ะครับ หวังว่ารอบสองนี้คุณจะได้รับเงินเยียวยานะ

2021.02.13 5:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

All (ธนาคาร)

รู้สึกว่าธนาคารออมสินจะให้มาตรการที่ชัดเจนสุด ณ เวลานี้ สำหรับการพักชำระหนี้ค่ะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

All (ธนาคาร),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เงินเดือนสามีโดนอายัด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี