Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สำหรับคนที่ทำประกันสังคมตามมาตรา 33 จะได้เงินเยียวยากี่เดือนคะ

ทำงานกับบริษัทค่ะ แต่เนื่องจากสถานการณ์โรคโควิด-19 ก็เลยโดนหยุดทำงานไปตั้งแต่ประมาณวันที่ 20 เดือนมีนาคม แล้วก็เดือนนี้ทั้งเดือน ยังไม่แน่ใจว่าเดือนหน้าจะได้เริ่มทำงานวันที่เท่าไหร่ ถ้าเป็นแบบนี้ในเดือนมีนาคม ประกันสังคมจะจ่ายเงินให้ไหมคะ หรือทางประกันสังคมมีวิธีการจ่ายเงินเยียวยายังไงคะ แอบน้อยใจตรงที่ว่า เราจ่ายเงินให้กับประกันสังคมทุกเดือน แต่เนื่องจากเงินเดือนเราน้อย เงินเยียวยาที่ได้รับก็คงน้อยด้วย แต่คนที่ไม่ได้อยู่ในมาตรา 33 หรือที่ไม่ได้แม้แต่จะประกันตนเอง แต่ได้เงินเยียวยาเดือนละตั้ง 5,000 แน่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Beam

ขอตอบตามที่เข้าใจนะคะ ถ้าเราเป็นผู้ประกันตนตามมาตรา 33 แล้วไม่ได้ทำงานเนื่องจากนายจ้างหยุดประกอบกิจการเนื่องจากคำสั่งของรัฐบาล ทำให้เราไม่ได้รับค่าจ้าง เราต้องไปยื่นความประสงค์ขอรับผลประโยชน์ทดแทน และให้นายจ้างออกหนังสือรับรองให้ ถ้าเอกสารครบถ้วน ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะคะ ส่วนจะได้รับนานแค่ไหนนั้น ทางประกันสังคมบอกว่าให้ได้สูงสุด 90 วันค่ะ ก็คือนายจ้างต้องปิด 90 วัน แต่เอาจริงๆเราก็คงไม่อยากหยุดงานนานขนาดนั้นใช่ไม๊คะ

2020.04.10 9:35

Mon

เราอยากจะสนับสนุนคนที่ไม่ได้ทำประกันสังคมน่ะทำให้ดีกว่านะเพราะว่าประกันสังคมนะเอาจริงๆค่าเบี้ยประกันถูกแต่ความคุ้มครองที่ให้นี้เยอะนะไม่ใช่แค่เรื่องเงินเยียวยาหรือตอนที่คบอีกละบาทเท่านั้น แต่ตอนที่เราประสบอุบัติเหตุฉุกเฉินเข้ารักษาพยาบาลฉุกเฉินก็สามารถเบิกได้เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีเงินก้อนเอาไปลงทุนกับพวกประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพนะเราว่า

2020.11.27 7:14

Chanarat###

ช่วงที่โควิด-19ระบาดหนักๆ ผมดูข่างแล้วก็เห็นใจคนที่ถูกเลิกจ้างมากครับ ลำบากกันน่าดู ช่วงนั้นอะไรๆมันก็แย่จริงๆ ผู้ประกอบการหลายรายก็ได้รับผลกระทบไม่แพ้กัน ผมเองถึงแม้จะไม่ได้ถูกเลิกจ้าง แต่งานที่ทำอยู่ก็มีน้อยลง รายได้ลดลงไปบ้าง ผมเข้าใจแหละ สถานการณ์แบบนั้นมันส่งผลกระทบเป็นวงกว้าง ใครๆก็ได้รับผลกระทบกันทั้งนั้น

2020.12.15 23:56

#คิดว่าดี..ก็ทำไป

เห็นใจเจ้าของกระทู้มากคงลำบากแย่ หวังว่าคุณจะได้รับเงินเยียวยาบ้างนะ นี่ก็ผ่านมาหลายเดือนจนมีการระบาดรอบที่สองแล้ว คุณมีงานใหม่ทำหรือยัง เราเองก็พยายามหางานหารายได้เสริมทำเพิ่มเหมือนกัน เผื่อจะมีเงินเพิ่มขึ้นจะได้เพียงพอกับค่าใช้จ่ายน่ะค่ะ แล้วรอบนี้คุณได้รับเงินเยียวยาอะไรบ้างมั้ย ยังไงก็อดทน สู้ๆนะคะ

2021.02.13 5:38

TOYS

ผมว่า จขกท. น่าจะหมายถึงเงินเยียวยาลูกจ้างตอนนี้ที่ไม่ถึงกับตกงานแต่เงินเดือนลดลงใช่ไหมครับ? ที่ว่าได้เดือนละ 2,500 แล้วต้องไปผูกบัญชีพร้อมเพย์อ่านะ อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจะได้กี่เดือนนะ ตอนนี้ได้มาแล้ว 1 ครั้งครับ มาตรา 33 นี้ได้น้อยกว่าคนที่มีมาตรา 39,40 นะ ผมก็คิดแง่บวกครับ ก็ดีกว่าไม่ได้ เอาเป็นว่าพอใจพอเพียงละกัน

2021.09.08 2:52

ภูเขา

ตอนนี้จขกท คงจัดการติดต่อเรื่องเงินชดเชยรายได้ หรือเงินเยียวยาจากประกันสังคมสำหรับคนว่างงานเรียบร้อยแล้วมั้งคับ เพราะว่ามันก็ไม่ได้ยากอะไร แต่ก็ต้องให้ทางนายจ้างช่วยจัดการด้วยเหมือนกันนะ แต่ตอนนี้เงินเยียวยาที่หลายคนสนใจก็น่าจะเป็นเงินเยียวยาที่จ่ายให้กับผู้ประกันตนในพื้นที่สีแดง มาตรา 33 ก็ได้นะครับ

2021.09.20 7:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี