Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเรายังไม่ได้รับเงินเยียวยาในด้านใดๆเลย เราจะสามารถรับในฐานะเกษตรกรได้ไหมคะ

ครั้งที่แล้วลงทะเบียนรับเงินเยียวยา 5,000 บาทในเว็บไซต์ เราไม่ทิ้งกัน.com ไปค่ะ แต่ปรากฏว่าไม่ได้ เพราะมีข้อความแจ้งว่าเราเป็นเกษตรกร ตอนหลังก็ถึงได้มารู้ว่า ครอบครัวเราเคยไปลงทะเบียนว่าเป็นเกษตรกรไว้ ซึ่งมีผลทำให้ทั้งครอบครัวเป็นเกษตรกร ทั้งๆที่ตั้งแต่เรียนจบมา เราก็ทำงานอิสระของเรามาตลอด แต่ถ้าเป็นอย่างนั้น แสดงว่าครอบครัวของเรา ก็อาจจะมีสิทธิ์รับเงินเยียวยาสำหรับเกษตรกรได้ใช่ไม๊คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mon

แต่ถ้าคนที่ถูกขึ้นชื่อในฐานะเกษตรกรอยู่แล้วก็จะได้รับเงินเยียวยาทางด้านนั้นอยู่แล้วใช่ไหมคะเพราะเท่าที่เราได้ยินมาคนที่เป็นเกษตรกรจะได้รับเงินเยียวยาเดือนละ 5,000 บาท แต่ว่าทางรัฐบาลก็จะมีโครงการช่วยเหลือชาวไร่ชาวสวนอยู่แล้ว แต่ทีนี้ถ้าเราทำอาชีพอื่นเป็นหลักไม่ได้ทำอาชีพชาวไร่ชาวสวนแล้วก็ต้องไปเดินเรื่องอีกทีนะคะไม่อย่างนั้นทางภาครัฐก็จะนึกว่าเราได้รับความช่วยเหลือแบบเกษตรกรไปแล้วค่ะ

2020.11.27 7:14

Praparat5700

ขอถามเป็นความรู้หน่อยนะคะ เจ้าของกระทู้บอกว่า "ครอบครัวเราเคยไปลงทะเบียนว่าเป็นเกษตรกรไว้ ซึ่งมีผลทำให้ทั้งครอบครัวเป็นเกษตรกร ทั้งๆที่ตั้งแต่เรียนจบมา เราก็ทำงานอิสระของเรามาตลอด" หมายความวา่อย่างไรคะ? การที่คนใดคนหนึ่งในครอบครัวเคยลงชื่อว่าเป็นเกษตรกร แล้วทำไมทำให้ทั้งครอบครัวเป็นไปด้วยล่ะ เรางงมากเลยอะค่ะ

2020.12.16 0:0

ณ ที่แห่งหนึ่ง🍃🍃

@Praparat5700 เราก็เคยสงสัยเหมือนคุณค่ะ เคยเจอคำตอบสำหรับเรื่องนี้แล้ว แต่เราก็จำรายละเอียดทั้งหมดไม่ได้แล้วเช่นกัน😅 ถ้าจำไม่ผิดนะ มันจะประมาณว่าถ้าพ่อแม่ไปลงทะเบียนเป็นเกษตรกรแล้วเขาจะรวมลูกๆไปด้วยเพราะว่าอาชีพเกษตรกรเหมือนแบบต้องมีคนมาทำงานสานต่อ ทำจากรุ่นสู่รุ่นประมาณนี้อะค่ะ แต่ถ้าเราเข้าใจคลาดเคลื่อนก็ขอโทษนะคะ

2021.02.13 5:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี