Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ออมเงินแบบออมมากแต่เริ่มต้นช้า กับออมน้อยกว่าแต่เริ่มก่อน อันไหนสร้างผลตอบแทนได้มากกว่ากัน

สวัสดีค่ะทุกคน ฉันตอนนี้อายุ 22 กำลังเรียนอยู่มหาลัยปี 3 ค่ะ ที่มหาลัยชื่อดังของกรุงเทพค่ะ ตอนนี้ก็พึ่งรู้สึกว่าถึงเวลาที่เรานั้นต้องมีเงินออมไว้บ้างแล้วค่ะ แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่าถ้าเรานั้นออมเงินแบบออมมากแต่เริ่มต้นช้า กับออมน้อยกว่าแต่เริ่มก่อน อันไหนสร้างผลตอบแทนได้มากกว่ากัน ใครรู้บอกหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ex

ข้อดี ไม่ต้องพกเงินสด  การใช้บัตรเครดิตช่วยให้เราไม่ต้องพกเงินสดจำนวนมากเมื่อต้องการชำระเงิน โดยเฉพาะอย่างยิ่งการไปต่างประเทศจะมีประโยชน์มาก เพราะหลายครั้งเราไม่สามารถหาเงินสดในสกุลประเทศนั้นได้เพราะเตรียมไปไม่พอ การรูดบัตรเครดิตก็ช่วยให้เราสามารถซื้อของได้โดยไม่ต้องมีเงินสด ข้อเสีย บาง
บัตรมีค่าธรรมเนียม บัตรบางใบมีค่าธรรมเนียมในการใช้เป็นรายปี ก่อนสมัครบัตรทุกครั้งต้องศึกษาเรื่องค่าธรรมเนียมเสมอ เพราะหลายครั้งสิทธิประโยชน์ที่ได้จากบัตรอาจไม่คุ้มค่ากับค่าธรรมเนียมที่เราได้รับก็ได้ แนะนำให้มือใหม่เริ่มใช้บัตรเครดิตเลือกใช้บัตรที่ไม่มีค่าธรรมเนียมก่อน

2019.08.01 18:0

Mint

ข้อดี เลื่อนการชำระเงินออกไป ส่วนใหญ่การซื้อสินค้าและบริการผ่านบัตรเครดิตจะเลื่อนการชำระเงินออกไปได้ 10 – 45 วันโดยประมาณ ตรงนี้ถ้าเราบริหารเงินให้ดีก็จะช่วยให้เรามีสภาพคล่องสูงขึ้น เช่น นำเงินที่จะจ่ายไปฝากเงินฝากไม่ประจำดอกเบี้ยสูงกินดอกเบี้ยไปก่อนระหว่างรอ หรือต้องการซื้อ LTF เพื่อลดหย่อนภาษีปลายปีแต่เงินโบนัสออกต้นปีหน้า ข้อเสีย ดอกเบี้ยมักจะแพงหากเลือกผ่านชำระ ในกรณีที่ผู้ใช้บัตรไม่สามารถจ่ายเงินเต็มยอดที่ใช้ไปเมื่อครบกำหนดชำระได้ ผู้ใช้จะสามารถขอผ่อนชำระได้ แต่ต้องเสียดอกเบี้ยประมาณ 18% ต่อปี ซึ่งถือว่าค่อนข้างสูงมาก ดังนั้น การใช้บัตรเครดิตควรจ่ายเต็มยอดชำระเท่านั้น หรือไม่ก็ยอมผ่อนในกรณีที่เป็นดอกเบี้ย 0% เท่านั้น ไม่แนะนำให้ผ่อนแบบมีดอกเบี้ยเพราะดอกเบี้ยแพงมาก

2019.08.01 18:0

Tangmo

เคยได้ยินหลายคนพูดเกี่ยวกับเรื่องการออมสองแบบนี้เราเจอก็แบบนี้เลย แต่ถ้าจะให้ตอบแบบกลางๆละก็ผมว่า สองอย่ามีข้อดีและข้อเสียต่างกันจริง แต่สิ่งหนึ่งที่เหมือนกันคือทำให้เรามีเงินเก็บในอนาคต ผมว่า ไม่ว่าจะเริ่มตอนไหน ก็ยังสามารถทำได้ครับ แต่สำหรับคนที่เริ่มออมช้า อาจต้องเหนื่อยหน่อยครับ เพราะเวลามันเดินไปเร็วมากจริงๆครับ

2020.03.24 4:36

วีระพันธุ์

ผมว่าการออมเงินไม่ว่าจะเริมออมหรือออมมานานแล้วต่างก็ให้ผลที่คล้ายๆกันครับ คือการมีเงินเก็บเหมือนๆกันครับ แต่ผมว่าถ้าเป็นผมผมจะเลือกออมเรื่อยๆครับ ไม่ได้รอว่ามีเงินมากๆแล้วค่อยออมครับ เพราะว่าผมไม่สามารถทราบอนาคตได้ครับว่าวันข้างหน้าเราจะเป็นอย่างไรบ้างการเงินอาจจะแน่กว่าตอนนี้ก็ได้ครับ ดังนั้นอมมเงืนเมื่อเราคิดว่าพร้อมไม่เหมาะครับ

2020.04.14 3:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี