Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราสามารถขึ้นทะเบียนเป็นเกษตรกรได้ไหมครับ เพิ่งเริ่มบุกเบิกทำในที่ดินของพ่อกับแม่ครับ

ผมลาออกจากงานประจำมาได้ประมาณ 7 เดือน ก่อนที่โควิด-19 จะระบาด เพิ่งเริ่มทดลองทำแปลงผัก ว่าจะทำขายส่งตลาดเพื่อสุขภาพครับ เพราะช่วงนี้กระแสเพื่อสุขภาพมาแรงมาก รู้สึกเสียดายที่ดินของพ่อแม่ที่มีอยู่ อีกอย่างทำงานประจำมาเกือบ 10 ปีแล้ว รู้สึกเหนื่อยและเครียดมาก เลยลาออกมาทำแปลงผักของตัวเอง กำลังเพิ่งเริ่มจับทิศทางการตลาดได้ ก็ดันมาเจอพิษโควิด-19 ซะก่อน ร้านอาหารส่วนใหญ่ปิด ก็เลยทำให้การขายผักของผมซบเซาลงไป แต่เห็นว่ามีมาตรการเยียวยาเกษตรกรของรัฐบาล ผมสามารถไปลงทะเบียนเป็นเกษตรกรได้ไม๊ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Arden

ถ้าอยากเป็นเกษตรกรต้องรีบเลยครับ เพราะรัฐบาลเปิดโอกาสให้เกษตรกรที่ยังไม่เคยขึ้นทะเบียนเกษตรกร ให้มาดำเนินการภายในวันที่ 15 พฤษภาคม 2563 ขั้นตอนก็ไม่ยากเกินไปครับ ลองเข้าเว็บไซต์หาดาวน์โหลดแบบฟอร์มการยื่นทะเบียนเกษตรกร (ทบก.01) กรอกข้อมูลในแบบฟอร์มให้ครบถ้วน แล้วยื่นแบบฟอร์มพร้อมหลักฐานให้กำนันหรือผู้ใหญ่บ้าน เพื่อเขาจะได้จัดส่งข้อมูลให้เจ้าหน้าที่ส่งเสริมการเกษตรบันทึกเข้าในระบบ แล้วเจ้าหน้าที่จะดำเนินการต่อให้ครับ ซึ่งก็คงต้องมีการตรวจสอบจากเจ้าหน้าที่เกี่ยวกับแปลงผักของคุณ ลองทำดูนะครับ

2020.04.12 9:35

Kon

อันนี้ขอถามเป็นความรู้ได้ไหม คือที่รู้มาเนี่ย ถ้าพ่อแม่เป็นเกษตรกรโดยปกติแล้วลูกๆ ที่อยู่กับพ่อแม่ก็จะได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นเกษตรกรด้วยเลยไม่ใช่หรอครับ? ถ้าลูกๆถูกขึ้นทะเบียนเป็นเกษตรกรได้เลยก็มีสิทธิ์ที่จะบุกเบิกทำที่ดินในพ่อกับแม่เลยไม่จำเป็นต้องไปขึ้นทะเบียนเป็นเกษตรกรเองก็ได้ใช่ไหมครับ? เพราะผมเองก็มีเพื่อนที่เป็นลูกชาวนาชาวสวน ก็ไม่เห็นต้องไปดำเนินเรื่องขออะไรแบบนี้เลย

2020.11.27 7:15

Praparat5700

น่าเห็นใจเจ้าของกระทู้นะคะ เพิ่งจะมาทำแปลงผักได้ไม่กี่เดือน ดูท่าจะกำลังรุ่งซะด้วยดันมาเจอพิษโควิดเข้าให้ หวังว่าตอนนี้คุณคงดำเนินกิจการแปลงผักไปได้ด้วยดีนะ เห็นคอมเม้นท์นึงที่บอกว่า "ถ้าพ่อแม่เป็นเกษตรกรโดยปกติแล้วลูกๆ ที่อยู่กับพ่อแม่ก็จะได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นเกษตรกรด้วยเลย"..จริงเหรอคะ แล้วถ้าลูกไม่ทำต่อล่ะ?

2020.12.16 0:7

Ninun Nin*-*

@Praparat5700 นั่นสิคะ หากพ่อแม่ขึ้นทะเบียนเป็นเกษตรกร ลูกๆก็ถูกขึ้นทะเบียนเป็นเกษตรกรไปด้วย แต่ถ้าลูกๆไม่ได้สานงานต่อจากพ่อแม่ หันไปทำอาชีพอื่นแทนจะเป็นยังไงนะ? ถึงว่า..เราเคยบางคอมเม้นท์บอกว่าไม่รับเงินเยียวยาจากตอนช่วงโควิด-19 ระบาดรอบแรกเพราะมีชื่อเป็นเกษตรกร ทั้งที่ตัวเขาเองทำอาชีพอื่นอยู่ สงสัยจะเป็นแบบนี้ล่ะค่ะ

2021.02.13 5:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี