Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การเลื่อนการชำระภาษีและยื่นแบบแสดงภาษีเงินได้ ช่วยได้จริงไหมคะ

ที่มีข่าวว่ากรมสรรพากรช่วยลดภาระภาษีให้กับประชาชน โดยการเลื่อนชำระภาษีและการยื่นแบบชําระภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภงด.90/91/95 โดยให้เลื่อนออกไปได้อีกประมาณ 5 เดือน แต่ก็คือจริงๆแล้วไม่ได้ลดหรือยกเว้นภาษีใช่ไหมคะ เราก็คือต้องจ่ายเงินภาษีเหมือนเดิม เท่าเดิม เพียงแค่ว่าไม่ต้องจ่ายช่วงนี้เท่านั้นเอง นี่เราเข้าใจถูกใช่ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อุบลวรรณ

ใช่แล้วค่ะ สำหรับมาตรการเลื่อนเวลายื่นแบบและชำระภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาปีภาษี 2562 ทางกรมสรรพากรได้ออกมาตรการเรื่องเวลาการยื่นแบบเพิ่มเติมให้จนถึงวันที่ 31 สิงหาคม 2563 และสามารถผ่อนชำระภาษีได้ด้วย โดยแบ่งเป็น 3 งวดค่ะ มาตรการนี้ช่วยบรรเทาความเดือดร้อน คือช่วงนี้เราอาจจะเงินไม่พอที่จะไปจ่ายภาษี ก็สามารถเลื่อนออกไปเพื่อรอดูสถานการณ์ให้ดีขึ้นได้ ในการแบ่งให้ผ่อนชำระเป็น 3 งวด ก็ช่วยลดภาระให้ได้เป็นอย่างดีเลยค่ะ แต่ถึงยังไงก็ต้องแจ้งภาษีและชำระเต็มตามนั้นอยู่ดีค่ะ

2020.04.14 9:35

Kon

ก็อาจจะช่วยได้นะครับ แต่ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ เพราะตัวผมเองก็ยังไม่เคยลองทุกวันนี้เวลาจะยื่นใบภาษีผมก็ทำทางออนไลน์ไม่ได้ไปที่กรมสรรพากรโดยตรง ถึงจะเป็นพนักงานกินเงินเดือน แต่ผมก็ไม่ได้เสียภาษีเยอะอะไรขนาดนั้น แต่สำหรับภาษีที่น่ากังวลก็คือภาษีคนโสดนี่ล่ะครับไม่รู้ว่าทางรัฐบาลไทยจะเลียนแบบรัฐบาลญี่ปุ่นหรือเปล่าที่จะเก็บภาษีคนโสดแพงขึ้นมากกว่าคนมีคู่

2020.11.27 7:15

**Prasert--

ที่คุณ Kon บอกว่ารัฐบาลญี่ปุ่นเก็บภาษีคนโสดแพงขึ้นมากกว่าคนมีคู่ จริงหรือเปล่าครับ มีใครรู้บ้าง ผมไม่เคยได้ยินเลยอะเรื่องนี้ ถ้าที่ญี่ปุ่นเก็บภาษีคนโสดแพงอย่างที่ว่าจริงๆ นั่นเป็นเพราะอะไรกัน หรือเพราะว่ารัฐบาลญี่ปุ่นอยากให้ประชาชนมีคู่ จะได้เป็นการเพิ่มประชากรให้มากขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่า ใครรู้มาบอกกันหน่อยนะครับ

2020.12.16 14:39

ณ ที่แห่งหนึ่ง🍃🍃

อืม..ใช่ เมื่อปีที่แล้วกรมสรรพากรช่วยลดภาระภาษีให้กับประชาชน โดยการเลื่อนชำระภาษีและการยื่นแบบชําระภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาภงด.90/91/95 ออกไปอีกหลายเดือน แล้วปีนี้ล่ะคะทางกรมสรรพากรเขามีนโยบายยืดระยะเวลาออกไปหรือเปล่า? ถ้าให้ยื่นในระยะเวลาปกติอย่างที่เคยเป็นมาก็ต้องรีบยื่นกันแล้วล่ะค่ะ เหลือเวลาอีกไม่มากจะหมดเขตละ

2021.02.13 5:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี