Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

สวัสดีครับผมเป็นผู้ที่พึ่งเริ่มการลงทุน ตอนนี้ก็มีอายุ 30 ปีแล้วครับ ผมนั้นได้มีการซื้อ LTF มาครับ แต่ตอนนี้ผมนั้นเงินหมด! ต้องผมต้องใช้เงินกะทันหัน ไม่มีเงินแล้ว ต้องขาย LTF แล้ว แต่ยังถือไม่ครบกำหนดเงื่อนไขเลย ขาย LTF ก่อนกำหนด แบบนี้จะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Dithakar

สูตรคำนวณภาษีคือ เงินได้สุทธิ = รายได้ – ค่าใช้จ่าย – ค่าลดหย่อน   หลักการง่ายๆ คือเราต้องหาเงินได้สุทธิของตัวเองให้ได้เพื่อไปเทียบเคียงอัตราการเสียภาษี ดังนั้น เราจึงจำเป็นต้องเข้าใจรายได้ ค่าใช้จ่าย และค่าลดหย่อนของตนเอง   รายได้ที่ต้องเสียภาษี คือ รายได้ที่เกิดขึ้นในประเทศไทย หรือรายได้เกิดขึ้นที่ต่างประเทศ แต่เจ้าของรายได้อยู่ในประเทศไทยเกิน 180 วันในรอบปีและนำเงินได้นั้นกลับเข้ามาในประเทศไทย

2019.08.01 18:0

แสงดาว

เงินได้พึงประเมินประเภทที่ 1 และ 2 หักเหมาได้ 50% แต่รวมกันสองประเภทแล้วไม่เกิน 100,000 บาท เงินได้พึงประเมินประเภทที่ 4 หักค่าใช้จ่ายไม่ได้ ในขณะที่เงินได้ประเภทที่ 6 จำพวกเงินได้จากการประกอบโรคศิลปะ และเงินได้การพาณิชย์จำพวกร้านขายยา ร้านขายอุปกรณ์ทางการแพทย์ โรงพยาบาล โรงงานผลิตเครื่องสำอาง สามารถหักเหมาได้ที่อัตรา 60% สุดท้าย เงินได้พึงประเมิน – ค่าใช้จ่าย – ค่าลดหย่อน เท่ากับเงินได้สุทธิ   เงินได้สุทธิตรงนี้จะมาเทียบกับอัตราการเสียภาษีเพื่อดูว่าเราต้องเสียภาษีเท่าไหร่ โดยเงินได้สุทธิแต่ละชั้นจะมีอัตราการเสียภาษีต่างกันไปตามขั้น

2019.08.01 18:0

สุชาติ

คิดว่าคุณต้องไปขายที่แบงค์ ขายทางเน็ตรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้เขาล็อกไม่ให้ขายหน่วยลงทุนที่ยังไม่ครบกำหนด ถ้าจะขายคืนก็ต้องเตรียมรับขาดทุนเพราะ ในกรณีที่ขาย LTF ผิดเงื่อนไขคือ ถือไว้ไม่ครบ 5 ปีปฏิทินนั้น จะต้องชำระเงินเพิ่ม คือ 1. คืนสิทธิ์ทางภาษีที่ลดหย่อนไปในปีที่ซื้อนั้น 2. เบี้ยปรับเงินเพิ่มอีก 1.5% ต่อเดือน คิดจากยอดภาษีที่เราลดหย่อนไป (เหมือนกับเราจ่ายภาษีขาดไปเท่าไหร่ก็คิดค่าปรับ 1.5% ต่อเดือนนั่นเอง) นับตั้งแต่ปีทีเราใช้สิทธิ์ลดหย่อนไปจนถึงเดือนที่เรายื่นแบบปรับปรุง

2020.03.24 4:45

Stephon

หากต้องการขาย LTF ก่อนกำหนด ดูข้อปฏิบัติหากผิดเงื่อนไขการลงทุนกองทุนLTFครับ 1) คืนเงินภาษีที่ได้รับยกเว้นทั้งหมดทันที พร้อมจ่ายเงินเพิ่มให้รัฐ 1.5% ต่อเดือน โดยคิดย้อนหลังตั้งแต่เดือน เม.ย.ของปีที่เคยยื่นขอลดหย่อนภาษีไว้ จนถึงวันที่ยื่นคืนภาษี 2) กำไรที่ได้จากการขายคืนที่ผิดเงื่อนไข ถือเป็นรายได้ในปีที่ขายคืนซึ่งต้องนำไปรวมคำนวณภาษีด้วย โดย บลจ.จะหักภาษี ณ ที่จ่ายเบื้องต้น 3% 3) หากขายคืนหน่วยลงทุนที่ถือครองต่ำกว่า 1 ปี จะเสียค่าธรรมเนียมการรับซื้อคืน 1.5%

2020.04.14 3:6

Had_yai

@Stephon ยกเงื่อนไขมาให้อ่าน เหมือนได้อ่านบทความเลยนะครับ แต่ถ้าใครไม่ถูกใจผมก็อยากแนะนำให้อ่านบทความในเว็บไซต์ Money Duck มีด้วยนะที่ให้ข้อมูลเกี่ยวกับการลงทุน ทั้งของ LTF แล้วก็ RMF ก็มีนะครับผมไปอ่านมาแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้เข้าใจทั้งหมดคือยังไม่ได้เริ่มลงทุนนะครับ คงจะต้องลงมือลงทุนแหละถึงจะรู้เรื่อง

2021.09.28 15:25

อภิวัฒน์

ไม่ทราบว่าถือมาได้ประมาณกี่ปีแล้วละครับ ถ้าใกล้จะครบแล้วอย่าเลยครับ แต่ เอาจริงๆนะครับ เราคิดว่าลืมตัวนี้ไปดีกว่าครับ ขายไปก็ขาดทุนแบบที่เพื่อนๆบอก ไม่ทราบว่าต้องการเงินประมาณเท่าไรละครับ ไปทำพวกบัตรกดเงินสดดุไหมละครับ อย่าง Speedy Cash ของธนาคาร SCB ตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ ฐานเงินเดือนไม่มากนะครับ ขอได้สบายๆ

2021.10.24 15:47

Pawat-_-

โอ้โห! เข้ามากระทู้นี้ ดูคอมเมนต์ของคนอื่นๆไปด้วย เหมือนมาอ่านบทความที่มีสูตรการคำนวณมากมาย งงสิครับรออะไร555 แต่คงถูกใจเจ้าของกระทู้นะที่มีคนเข้ามาให้ข้อมูลและให้คำแนะนำกันมากมายจริงๆ คุณคงไม่อยากขายแต่ว่ามันถึงคราวจำเป็นเลยต้องตัดใจ ตกลงว่าคุณขาย LTF ไปหรือยังอะครับ โอเคมั้ยกับตอนนี้ เสียดายที่ขายไปมั้ยครับ

2022.01.10 14:38

/SatineE/

ขาย LTF ก่อนกำหนดมีข้อเสียเยอะมั้ยคะ เหมือนกับการเวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิตมั้ย เพราะเป็นการขายหรือขอคืนก่อนกำหนดเหมือนกัน ข้อเสียน่าจะมากกว่าข้อดี อันนี้เราคิดเอาเองนะ หากใครพอจะบอกได้ก็เข้ามาเมนต์ได้นะคะ ถ้ามันมีข้อเสียมากกว่าแสดงว่าผู้ลงทุนกับกองทุนนั้นมีความจำเป็นจริงๆถึงได้ทำอย่างนั้น หากจำเป็นก็ต้องทำใจ

2022.03.18 4:36

Patompong

ลองคำนวณดูแล้วมั้ยครับ สรุปว่า เงินที่เจ้าของกระทู้จะได้จากกองทุน LTF มันมากหรือว่ามันน้อย มันคุ้มกับที่คุณได้ลงทุนไปแล้วหรือยัง ผมไม่เคยลงทุนกับกองทุน LTF ไม่รู้ว่าการที่นำเงินออกมาจากกองทุนก่อนจะครบกำหนดนั้นต้องเสียอะไรไปบ้าง แต่ถ้ามันจำเป็นจริง อย่างที่คุณเองก็ต้องยอมเอาเงินออกมาใช้ก่อน ก็พอเข้าใจได้ครับ

2022.05.21 3:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี