Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมสงสัยเรื่องการเวฟค่าธรรมเนียมบัตรเครดิต สอบถามคนที่รู้หน่อยนะครับ?ช่วยตอบผมที

การ Waive คืออะไรครับ ผมเห็นใครๆก็พูดกันเรื่องเวฟค่าธรรมเนียมๆ ผมไม่เข้าใจว่าเวฟค่าธรรมเนียมคืออะไร? หมายถึงเอาไปลดค่าดอกเบี้ยหรือค่าธรรมเนียมรึเปล่าครับ ตามที่ผมเข้าใจ ? ปัจจุบันผมใช้บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ดอยุ่ เค้ามีเวฟค่าธรรมเนียมไหมครับ แล้วถ้าเราอยากจะเวฟเนี่ยเราต้องทำยังงัยบ้าง?ช่วยตอบทีนะครับเพราะช่วงนี้ไม่ได้ทำงานไม่ค่อยมีเงินเพราะสถานการณ์ไวรัส

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

รื่นฤดี

คือตอบแบบง่ายๆนคะ การเวฟค่าธรรมเนียมก็คือการขอธนาคารเพื่อลดดอกเบี้ย หรือไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม ซึ่งแต่ละธนาคารจะมีเงื่อนไขอยู่แล้วว่าถ้าต่อปีคุณใช้จ่ายบัตรไม่เกินวงเงินที่เค้าตั้งไว้ คุณก้จะต้องจ่ายค่าธรรมเนียมบัตรคะ แต่ถ้าคุณใช้ถึงคุณก็สามารถแจ้งกับธนาคารเพื่อขอเวฟค่าธรรมเนียมได้คะ แต่ว่าแต่ละธนาคารนโยบายไม่เหมือนกันนะคะ

2020.08.02 12:30

ลาวา

บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด มีเงื่อนไขการฟรีค่าธรรมเนียมรายปีเมื่อมียอดการใช้จ่ายผ่านบัตร 30,000 บาท ต่อปี ถ้าใช้จ่ายไม่ถึงจะต้องเสียค่าธรรมเนียม 400 บาท ถ้าคุณต้องการเวฟหรือขอยกเว้นค่าธรรมเนียม คุณก็สามารถติดต่อกับธนาคารสาขาใกล้บ้าน หรือโทร Call Center ได้ ที่ 1770 ตลอด 24 ชั่วโมง

2020.11.07 13:44

Tongkam--35

ค่าธรรมเนียมรายปีของบัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ดไม่แพงมากนะครับ 400 บาทเท่านั้น ปีนึงใช้เกิน 30,000 บาทก็ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม ถ้าผู้ถือบัตรใช้จ่ายผ่านบัตรไม่ถึง 30,000 บาทหรือไม่สะดวกที่จะจ่ายค่าธรรมเนียมนี้ ยกเลิกการใช้บัตรไปเถอะครับ ผมว่าคุณใช้บัตรเครดิตไม่คุ้มหรอก เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า

2020.12.22 8:10

^^เต็มฤทัย😍😘

@Tongkam--35 คล้ายกันค่ะ เราก็อยากบอกเจ้าของกระทู้คล้ายๆกับที่คุณเม้นท์มานั่นแหละ ค่าธรรมเนียมรายปี 400 บาทเอง หากใช้จ่ายผ่านบัตรไม่ต่ำกว่า 30,000 บาทต่อปีก็ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมแล้ว ซึ่งมันก็ไม่เยอะเลยนะสำหรับเงื่อนไขทั้งสองอย่างนี้ ถ้าทำยอดไม่ได้ตามที่เขากำหนดมา เราว่าเลิกใช้บัตรเครดิตไปก่อนจะดีมากค่ะ

2021.02.18 5:55

berryberry

ก่อนหน้านี้เจ้าของกระทู้คงจ่ายค่าธรรมเนียมรายปีตามปกติ หรือไม่ก็มียอดจากการใช้บัตรเครดิตตามที่ธนาคารกำหนดไว้ จึงไม่เคยเสียค่าธรรมเนียมรายปีเลย จะว่าไปบัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ดคิดค่าธรรมเนียมรายปีไม่แพงนะคะ คงไม่ต้องเวฟก็ได้ ถ้าอยากลองเวฟก็ดูว่ายอดที่เราใช้มันใกล้เคียงกับที่กำหนดไว้หรือเปล่า ลองดูค่ะ

2021.09.28 14:16

วรพล

ถ้าไม่อยากเสียค่าธรรมเนียมก็หันไปใช้ของ KTC ดูไหมละครับ ถ้าของเจ้านี้ฟรีเลยครับ แต่ก็ต้องทำใจหน่อยนะครับ เพราะได้ยินมาว่าขออนุมัติค่อนข้างยากเลยครับ แต่ถ้าของธนชาติตัว นี้ ค่อนข้างขอได้เร็วกว่าครับ 400 บาท ไม่แพงหลอกครับ คิดว่ากินกาแฟสด ราคายังแพงกว่านี้เลยครับ 400 บาท ถือว่าเป็นการอำนวยความสะดวกของเราครับ

2021.12.12 14:41

/Jamrat/

การเวฟค่าธรรมเนียม ก็คือ การขอไม่จ่ายค่าธรรมเนียมรายปี สามารถทำได้ครับ แต่ต้องอยู่ภายใต้เงื่อนไขตามที่ธนาคารกำหนดด้วยนะ อย่างเช่น ถ้าใช้บัตรเครดิตครบตามจำนวนเงินเท่านี้ภายในหนึ่งปี ก็ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมรายปี แต่ถ้าใช้จ่ายไม่ถึงตามที่กำหนดไว้ ต้องคุยกับเจ้าหน้าที่ธนาคารดูครับว่าจะขอเวฟด้วยหรือเปล่า น่าจะประมาณนี้นะ

2022.04.12 12:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด ยิ่งใช้ยิ่งได้คืน

โดนใจดิฉันมากค่ะ บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด เพราะยิ่งใช้ยิ่งได้คืนค่ะ อ่านไม่ผิดหรอกค่ะ คิดไม่ถึงใช่มั้ยคะว่าการใช้จ่ายจะได้เงินคืนด้วย บัตรฯนี้ให้ค่ะ ให้ดิฉันรับเครดิตเงินคืนสูงสุด 1.25% ของทุกยอดการใช้จ่ายผ่านบัตรฯ ตามเงื่อนไข ซึ่งจะเป็นแบบนี้ไปตลอดอายุสมาชิกบัตรฯด้วยนะคะ แบบนี้จะไม่ให้โดนใจ ได้ยังไงล่ะค่ะ.

บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด ไม่เครียดค่าธรรมเนียม

บอกกันชัดๆถ้าคิดจะสมัครบัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด ไม่ต้องเครียดค่าธรรมเนียมครับ เพราะเขายกเว้นค่าธรรมเนียมรายปีปีแรกและปีถัดไปถ้ามียอดใช้จ่ายครบ 30,000 บาทครับ. ว่ากันตามตรงถ้าดูจากสิทธิประโยชน์ต่างๆจากบัตรฯนี้แล้ว ก็สมกับค่าธรรมเนียมรายปีนะครับ ถ้าเขาจะลดให้ก็ยินดีครับ ไม่อย่างนั้นก็ใช้จ่ายให้ถึงยอด ซึ่งโอกาสเป็นไปได้สูงมากครับสำหรับผม.

บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด พักก่อนเดินทาง

ถ้าหากเดินทางบ้างก็ดีเลยค่ะ ได้ใช้คุ้มแน่บัตรฯนี้ บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด ที่ให้พักก่อนเดินทาง ด้วยการบริการห้องพักรับรองพิเศษ Miracle Lounge (บัตรหลัก-บัตรเสริม ใช้สิทธิ์ร่วมกันได้ 1 ครั้ง/ปี) ค่ะ. สำหรับบัตรฯนี้นะคะทุกการใช้จ่ายก็ได้เงินคืน เมื่อเดินทางก็สะดวกสบายอีก มีไว้ ได้ใช้คุ้มค่ะ.

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด ไม่พลาดการประกัน

โน่นก็ได้ นี่ก็มี สำหรับบัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด แถมยังไม่พลาดการประกันด้วยนะครับ ไม่ต้องไปไกลเพียงเดินทางในประเทศก็คุ้มครองครับ บัตรฯนี้ให้ประกันอุบัติเหตุระหว่างการเดินทางกับผม สำหรับการเดินทางทั้งในและต่างประเทศ ด้วยวงเงินสูงสุด 3,000,000 บาทครับ. สมัครบัตรฯพร้อมรับประกันด้วยเลยครับ.

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),ประกันการเดินทาง

แค่ซื้อตั๋วเครื่องบินด้วยบัตรThanchart MAX Platinum master ก็ได้รับประกันความคุ้มครองสูงสุคถึง3ล้านบาท

ถ้าชอบช้อบปิ้ง ท่องเที่ยว ชอบส่วนคืนเงินสด บัตรนี้ให้ได้ รับเครดิตเงินคืน 1.25 % เมื่อใช้จ่ายที่ต่างประเทศ และรับ 1% เมื่อใช้จ่ายในประเทศ และรับส่วนลด 0.5% เมื่อซื้อประกัน มีประกันอุบัติเหตุระหวางเดินทางทุกครั้งที่ใช้บัตร Thanachart MAX Master ชำระตั๋วเครื่องบิน ให้ความคุ้มครอง 3ล้านบาทโดยไม่ต้องจ่ายเบี้ยประกัน

บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต วีซ่า

สัมผัสสิทธิพิเศษจากบัตร Thanachart Black Diamond Visa ต้องลอง!

บัตรนี้เหมาะกับคนที่มีรายได้ 6 หลักขึ้นไป จะได้ประสบการณ์ใหม่ ในการช้อปปิ้ง ท่องเที่ยว ส่วนคืนเงินสด การใช้จ่ายทุกๆ25บาท รับคะแนนสะสม 6 คะแนนเมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ , ทุกๆ25บาทรับ4คะแนนในหมวดท่องเที่ยว และ ทุกๆ25บาทรับ 2คะแนนที่ร้านอาหาร มีแผนประกันภัยอุบัติเหตุระหว่างเดินทางวงเงินสูงสุดถึง 10 ล้านบาท

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากทราบความคุ้มครองเกี่ยวกับประกันของบัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ธนชาติ แมกซ์ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus มีอายุการใช้งานบัตรนาน 5 ปี เมื่อได้รับบัตรใหม่ ต้องจ่ายค่าทำบัตรใหม่มั้ย เท่าไหร่?

บัตรกดเงินสดธนชาต FLASH Plus / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ

หักจากบัญชีได้ไหม

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ

ผ่อนไปแล้วสักพักและถ้าอยากปิดบัญชีจะได้ส่วนลดไหมครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (อี วอลเล็ต)

บัญชีเงินฝากออนไลน์ปลอดภัยไหม?

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ

เมื่ออยากปิดบัญชีเงินกู้ซื้อรถก่อนครบกำหนด จะต้องคิดค่าใช่จ่ายอย่างไรหรอค่ะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ฉันอยากทราบเรื่องของการโดนระงับบัตรเครดิตค่ะ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะใช้ citibank prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,เจ้าของธุรกิจ

เจ้าของกิจการหรืออาชีพอิสระเนี่ยต้องใช้เอกสารประกอบการสมัครอะไรบ้าง

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

ทำไมขอเวฟค่าธรรมเนียมไม่ได้ครับ

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เพื่อธุรกิจ,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

ธนาคารกรุงไทยมีบัตรเครดิตแบบไหนบ้างคะ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ถ้าไปทำสัญญายอมความในชั้นศาลแล้วไม่ปฏิบัติตามจะเป็นยังไง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์ อร่อย ชิลล์ จิบชายามบ่าย

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม ต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด เที่ยวก่อนนะ จะกลับมาผ่อน

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ คะแนนมีวันหมดอายุ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) รับบริการห้องรับรอง

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ดำเนินการขอวีซ่าไปอิตาลีสะดวก

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี