Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีใครไม่พักหนี้ช่วงโควิดบ้างคะ อยากรู้ว่าทำไมถึงพักกัน เข้ามาแสดงความคิดเห้นกันหน่อยค่ะ

ช่วงโควิดที่ผ่านมาทำให้หลายคนไม่ได้ทำงาน ต้องหยุดอยู่บ้านเลยไม่มีรายได้ เลยขอเข้าร่วมโครงการพักชำระหนี้ เราก็ขอเข้าร่วมโครงการของธนาคารกรุงศรีเหมือนกัน แต่เราอยากจะรู้ว่ายังมีอีกกลุ่มนึงที่ไม่เข้าร่วมโครงการ อยากรู้เหตุผลว่ามีใครไม่เข้าร่วมโครงการพักชำระหนี้บ้าง อยากรู้เหตุผลหน่อยค่ะ ว่าทำไมถึงไม่เข้าร่วม...

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

thanapon

ผมคนนึงครับที่ไม่เข้าร่วม ไม่ใช่ว่าไม่มีผลกระทบนะครับ ธุรกิจผมต้องปิดตัว แต่ผมก็ยังดิ้นรนไปทำอาชีพเสริมไม่ได้นั่งอยู่เฉยๆแล้วเครียด อีกอย่างได้เงินสนับสนุนจากรัฐบาล เลยสามารถเอาไปใช้หนี้ได้ ถามว่าทำไมไม่เข้าร่วม เพราะว่าไม่อยากให้ธนาคารกินดอกเบี้ยไปเปล่าๆและอยากจะใช้หนี้ให้หมดๆไปครับ ก็เลยไม่ได้เข้าร่วมโครงการ

2020.07.23 12:45

นิยม

ผมก็เช่นกันครับ เป็นหนี้ของสินเชื่อหนึ่งมีโอกาสพักหนี้ แต่ผมไม่เข้าร่วม ผมได้ยินว่าทางเจ้าหนี้ให้ลูกหนี้จ่ายแต่ดอกเบี้ย และไม่ต้องจ่ายเงินต้น ผมว่าถ้าขอพักแต่เงิน ต้น ถ้าอย่างนั้นผมก็จ่ายดอกเบี้ยให้เจ้าหนี้ฟรีได้เงินต้นยังเท่าเดิม สู้ผมจ่ายตามปกติทุกเดือนดีกว่า ถึงแม้อาจจะหาเงินยากหน่อย แต่ก็ยังถูไถไปได้ตามสภาพ

2020.11.13 8:14

Rattana24--58

ก่อนจะคอมเม้นท์อะไร ต้องตอบคำถามของเจ้าของกระทู้ก่อนใช่มั้ยครับ ผมไม่ได้พักหนี้ช่วงโควิด เหตุผลคือ ผมยังไม่ได้ซื้อรถยนต์จึงไม่มีภาระผ่อนรถครับ อย่าเพิ่งว่าผมนะ ผนเห็นกระทู้คุณแล้วสนใจเลยเข้ามาดูว่าคนที่ไม่พักหนี้เป็นเพราะอะไร พอมาอ่านคอมเม้นท์แล้วก็เข้าใจว่าการพักหนี้ ในแง่หนึ่งอาจทำให้มีหนี้เพิ่มขึ้น ขอบคุณครับ

2020.12.26 4:48

มิวหมิว 👒🛶

แต่ละคนก็มีเหตุผลต่างกันที่ไม่พักหนี้ช่วงโควิด เราเองก็ไม่ได้มีการพักหนี้อะไรเพราะว่าไม่ได้ผ่อนรถเหมือนคนอื่น ถามว่าเรื่องรายได้ช่วงที่โควิดระบาดเป็นยังไง ก็เป็นเหมือนหลายๆคนที่มีรายได้ลดลงล่ะค่ะ ได้มาอ่านกระทู้นี้ ได้อ่านคอมเม้นท์ของคนอื่นๆก็ทำให้รู้ว่าถึงแม้จะเดือดร้อนแต่ก็ยังพยายามหางานทำและสู้ต่อไป ให้กำลังใจทุกคนค่ะ

2021.02.22 4:55

ขจรพล

โครงการพักชำระหนี้ส่วนใหญ่เขาจะให้เราพักแค่ 2-3เดือนเท่านั้นเองครับ ซึ่งผลที่ออกมาก็ไม่แต่ต่าง กับการที่เราทนส่งไปหลอกครับ พักชำระหนี้ก็จริง แต่ดอกเบี้ยของเราก็ยังคงวิ่งอยู่ครับ ผมคนหนึ่งละครับที่ไม่ได้ยื่นเรื่อง เพราะคิดว่าค่าไม่ต่างอย่างที่บอกครับ สู้ผมไปขอรีไฟแนนซ์เอาใหม่ดีกว่าครับ จ่ายน้อยลง ไม่ได้ส่งมากเหมือนเมื่อก่อน

2021.12.16 5:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช “โปะ”

สินเชื่อกรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช โปะ มีเงื่อนไขการสมัครคือต้องมีอายุ 20-65 ปี และอยู่ในประเทศไทย ถ้าเป็นคนต่างชาติมาสมัครสินเชื่อต้องเอาสำเนาเอกสาร หนังสือเดินทาง และเอกสารอนุญาตการทำงานมาด้วย อายุมากกว่า 3 เดือน ดอกเบี้ยอยู่ที่ 12%-18% ต่อปี ผ่อนสินเชื่อแบบลดต้นลดดอก โดยสามารถเลือกระยะเวลาผ่อนได้นานถึง 84 ปี

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช “โปะ”

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

หากคุณเป็นคนชอบแต่งบ้านด้วยสิ่งของจาก Home pro ต้องบัตรนี้เลยค่ะHome Pro Visa Platinum

ให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าในการช้อปปิ้งสำหรับคนที่รักการตกแต่งบ้านแบะคุ้มกว่าใครเมื่อช้อปที่ โฮมโปรทุกสาขา รับส่วนลดทันที 3% เมื่อจ่ายผ่านบัตร อลพรับส่วนลดเพิ่ม 13% เมื่ แลกคะแนนเท่ายอดชำระ รับวงเงินคุ้มครองอุบัติเหตุ 6ล้านบาทเมื่อเดินทางทั้งในและต่างประเทศ ผ่อนชำระ 0% นาน 6เดือน ที่แผนกเครื่องใช้ไฟฟ้า

บัตรเครดิต โฮมโปร วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

ใครเป็นแฟนบอลแมนเชสเตอร์ต้องมีบัตรเครดิตนี้ติดตัวKrungsri mastercard united

บัตรนี้เหมาะสำหรับแฟนบอล แมนเซสเตอร์ โดยเฉพาะ มีโอกาศไปชมฟุตบอลที่อังกฤษ แบ่งชำระ 0% นานถึง 6 เดือน สำหรับโปรแกรมชมฟุตบอลฟรีเมียร์ลีกติดขอบสนาม พร้อมใช้คะแนน กรุงศรีโบนัส ทุก 1,000 คะแนน แลกส่วนเป็นส่วนลด100บาท สำหรับโปรแกรมชมฟุตบอล และรับส่วนลด 10%เมื่อซื้อสินค้า Manchester United ที่ร้าน Manchester United ทุกสาขา

บัตรเครดิต กรุงศรี แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตกรุงศรีแพลตินัมดีจริงมั้ย

ตอนนี้เรายังเป็นนักศึกษาอยู่ตอนนี้เราอยู่ปี4 วันนี้เราอยากมาแชร์ความรู้สึกของเราเกี่ยวกับบัตรเครดิตแพลตินัมของกรุงศรี ตอนที่เราเพิ่งขึ้นปี3เราตั้งใจจะสมัครบัตรเครดิตเพราะว่ามีเหตุการณ์ที่ต้องใช้เงินฉุกเฉินบ่อยๆ ตอนนั้นเลยหาธนาคารที่สามารถสมัครบัตรได้แม้อายุน้อย แลวของกรุงศรีกตอบโจทย์เราดีมากเพราะว่าอายุ20ก็สมัครได้แล้ว แต่ว่าต้องมีเงินเดือนในแต่ละเดือนอย่างน้อย15,000นะ

บัตรเครดิต กรุงศรี แพลทินั่ม / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตกรุงศรีแพลินัมเป็นยังไงสำหรับคนที่เป็นพนักงงานออฟฟิศ

สำหรับผมคิดว่าเป็นบัตรเครดินที่เหมาะสำหรับคนที่เป็นพนักงานออฟฟิศอีกอันึงเลยทีเดียว เนื่องจากมีเงินเดือนแค่15,000ก็สมัครไ้แลว เรื่องการสมัครบัตรเครดิตก็ไม่มีอะไรยุ่งยากอีกด้วย ผมเองใหบัตรนี้มาเกือบสามปีแลวก็ถือว่าเป็นบัตรที่ดีบัตรนึงเลยทีเดียว เวลาจะใช้จ่าอะไรก็ไม่ต้องควักเงินสด มีใบนี้ใบเดียก็อุ่นใจแล้ว

บัตรเครดิต กรุงศรี แพลทินั่ม / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

เป็นครูใช้บัตรเครดิตแพลตตินัมของกรุงศรีดีจริงมั้ย

ตอนนี้ดิฉันทำงานเป็นข้าราชการครูอยู่ในกรุงเทพค่ะ บางทีที่้าก็ต้องมีเรื่องให้ต้องใช้งเงินกะทันหันก็เลยเมื่อเมือต้นปีที่แล้วฉันได้สมัครบัตรเครดิตกรุงศรีแพลตตินัม ตอนนี่ฉันไปสมัครที่ธนาคารฉันเตรียมเอกสารตามที่ใเว็บไซต์บอก ตอนแรกก็หวั่นใจนิดหน่อยเพราะไม่เคยสมัครบัตรเครดิตมาก่อนเลย แต่พอไปถึงพนักงาบริการดีมาก ให้คำแนะนำดี ส่วนคนที่เป็นจ้าราชการแค่เตรียมเอกสารรับรองเงินเดือนก็สามารถสมัครได้แล้ว-

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ขอทราบรายละเอียดเกี่ยวกับกรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช “โปะ”หน่อยค่ะ ว่าดอกเบี้ยสูงไหมคะ?

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช “โปะ” / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์

อยากถามเพื่อนๆเกี่ยวกับค่าธรรมเนียมกรุงศรี ออมทรัพย์จัดให้ทำไมแพงจังเลยคะ ค่าธรรมเนียม 400 บาท จากเดิมแค่ 350 บาท ?

กรุงศรีออมทรัพย์จัดให้ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต

วงเงินที่เราสามารถใช้จ่ายผ่านบัตรกรุงศรี เดบิต ออมทรัพย์จัดให้ คือเท่าไหร่ครับ?

กรุงศรีออมทรัพย์จัดให้ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าคนต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงศรีจะใช้พวกแอพพลิเคชั่นของธนาคารกรุงศรีได้ไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ สำหรับชาวต่างชาติ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD ใบนี้ ช่วยเราจ่ายค่ารักษาพยาบาลได้แบบคุ้มกว่ายังไงบ้างค่ะ?

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต

คนต่างชาติใช้บัตรเดบิตถอนเงินออกมาจากตู้ atm จะต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ สำหรับชาวต่างชาติ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี