Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ชาวต่างชาติที่ไม่มีใบอนุญาตทำงาน สามารถสมัครบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพได้ไหมครับ

ผมเป็็นชาวต่างชาติที่มาเรียนในประเทศไทย ยังไม่มีใบอนุญาตทำงาน ถ้าอยากจะสมัครบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพ สามารถสมัครได้ไหม แล้วต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างในการสมัคร แล้วการฝากเงินกับธนาคารนี้เป็นอย่างไรครับ ดีไหม สะดวกดีไหม ผมได้ยินว่าเปิดบัญชีแค่500บาทเท่านั้นใช่ไหม ขอตอบผมหน่อยครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Teerapat

ถ้้าคุณเป็นชาวต่างชาติที่ยังไม่มีใบอนุญาตทำงาน ก็ใช้หนังสือเดินทาง (Passport) หนังสือรับรอง ที่ออกโดยหน่วยงานสถานทูตซึ่งตั้งอยู่ในประเทศไทย และต้องให้ข้อมูลที่อยู่ที่ติดต่อได้ทั้งในประเทศและต่างประเทศ และไม่สามารถใช้ ชื่อ/ที่อยู่โรงแรม ระบุเป็นสถานที่ติดต่อได้ สำหรับบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ก็ดีนะคะ เหมาะสำหรับคนที่ชอบทำธุรกรรมผ่านทางออนไลน์เป็นประจำ

2020.08.12 12:45

นิยากร

ดีเลยค่ะ แฟนของเพื่อนเราที่เป็นชาวต่างชาติเหมือนกัน และยังไม่ได้ทำงาน จึงไม่มี Work Permit เขาต้องการที่จะเปิดบัญชีของธนาคาร และเขาได้คุยกับเพื่อนต่างชาติที่เจอกันในประเทศไทย บอกว่าจะต้องทำงานและมีที่อยู่รวมทั้ง มี Work Permit ด้วยถึงจะสามารถเปิดบัญชีธนาคารได้ แต่พอได้มาอ่านเจอคอมเมนท์นี้ถึงได้รู้ว่าชาวต่างชาติก็สามารถเปิดบัญชีธนาคารได้

2020.11.16 8:51

Panu pan2486

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพให้คนต่างชาติเปิดบัญชีด้วยเหรอครับ ผมเคยได้ยินว่าของธนาคารกรุงศรีอยุธยาก็มีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ สำหรับชาวต่างชาติด้วย แต่เรื่องรายละเอียดการสมัครนี่ ผมไม่ทราบอะครับ หากใครต้องการข้อมูลเพิ่มเติม รบกวนไปหาเอาเอง หรือเข้าไปดูของเว็บไซต์ money duck นี้ก็ได้ครับ

2020.12.26 8:15

คำเดียว(ノ*ФωФ)ノ

จะเปิดได้เหรอครับ เพราะว่าต้องมีหนังสือรับรองการทำงานนะถึงจะสามารถทำได้ หรือถ้าทำงานแล้วยังไม่มีหนังสือรับรองการทำงาน ก็ขอเอกสารชั่วคราวก่อนได้เป็นหนังสือของสถานทูตน่ะครับ สามารถใช้ได้ แต่เอาจริงๆนะครับ สำหรับชาวต่างชาติส่วนใหญ่ที่ผมเจอนะ ส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยมาเปิดบัญชีหรอกครับ อาศัยการโอนเงินมากกว่าครับ

2021.02.22 16:5

นภาพร

ชาวต่างชาติ เหรอคะ ก่อนที่จะคุยเรื่องนี้ ต้องขอ ชมเลยคะว่าเขียน ภาษาได้เก่งมากจริงๆคะ ขนาดเราเองที่เป็นเจ้าของภาษา บางครั้งก็ยังเขียนไม่ถูกเลยคะ ไม่ทราบว่ามาเรียนที่ประเทศไทยนานหรือยังคะ กรณีของคุณ เราไม่แน่ใจนะคะ แต่เพื่อนๆบอกว่าเปิดได้ก็น่าจะได้แหละคะ เพราะหลายคนในนี้เก่งๆเรื่องนี้กันเยอะคะ เรายังได้รับคำแนะนำดีๆจากพวกพี่ๆเขาเลยคะ

2021.08.28 8:23

บรรลือ

เป็นยังไง บ้าง ครับ สามารถเปิดบัญชีธนาคารได้ไหมครับ ยังไง ถ้าได้เรื่องแบบไหนแล้วก็เข้ามาคุยกันนะครับ เพราะว่า กรณีของคุณ น่าจะเป็นตัวอย่างให้กับชาวต่างชาติหลายๆคนนะครับ แล้วอีกอย่าง ในนี้ ก็มีเพื่อนที่เป็นชาวต่างชาติด้วย เขาจะได้วิธีการของคุณครับ ช่วงนี้เป็นไงบ้าง ได้รับวัคซีน อะไรกะเขาบ้างหรือยังครับ

2021.09.22 15:1

ขจรศักดิ์

มีคนรู้จักเป็นคนต่างชาตินะครับ ส่วนใหญ่แล้ว เขาไม่ค่อยปิดใช้งานออนไลน์เท่าไรนะคะ เขาบอกว่าใช้งานไปที่สาขาของธนาคารดีกว่า เราก็แปลกใจครับ ว่าทำไม เพราะใช้งานแอพฯธนาคารง่ายกว่าเยอะเลย เพื่อนเขาอธิบายว่าการใช้งานเวลาจะเงินสดออกมา ถ้าเป็นแบบออนไลน์มันได้เงินน้อยมาก เลยเลือกที่จะไปที่ธนาคารมากกว่า ถ้าคุณเป็นแบบเพื่อนเราก็ไม่แนะนำครับ

2021.12.17 4:30

ณัฐวุฒิ

มันจะมีบัชีธนาคารที่เป็นของชาวต่างชาติโดยเฉพาะเลยนะครับ ไม่ทราบว่าพอจะได้ยินกันไหม ก็จะเป็นของธนาคารกรุงเทพนี้แหละครับ ชื่อบัญชีสำหรับชาวต่างชาติเลยครับ เพื่อนคุณน่าจะทำตัวนี้เหมาะกว่านะครับ เอกสารก็ใช้ ทั่วไปเลย ดีนะถ้าสามารถเปิดบัญชีในบ้านเราได้เพราะถ้ามีเงินที่เขาต้องใช้ด่วนๆโอนเข้ามาได้ง่ายๆเลย ไม่ต้องมีค่าธรรมเนียมเยอะด้วย

2022.01.27 15:27

นครินทร์

ใช้ เอกสารที่ระบุตัวตนของคุณสิครับ พลาสปอต หรือว่า วีซ่า ก็ได้ครับ สามารถที่จะเปิดบัญชีได้เลยครับ ว่าแต่ถ้าสนใจที่จะเปิดเป็นบัญชีของคนต่างชาติโดยตรงเลยก็สามารถทำได้นะครับ หลายๆธนาคารตอนนี้ก็เปิดให้ชาวต่างชาติเปฺิดบัญชีกับเขาเยอะขึ้นแล้วละครับ เข้าใจความรู้สึกเลย ใช้เงินสดอย่างเดียว ถ้ามีบัญชีจะง่ายกว่านี้มาก

2022.02.17 14:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีสะสมทรัพย์

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพ จุดเด่นหลักของบัญชีนี้เลยคือเมื่อเราเปิดบัญชีจะไม่มีสมุดบัญชีมาให้ซึ่งถือเป็นข้อดีที่เราจะหมดห่วงเรื่องสมุดหาย และยังสามารถทำธุรกรรมผ่านทางออนไลน์ได้อีกด้วยทำให้เราสะดวกในการทำธุรกรรมต่างๆ และยังสามารถพิมพ์รายการบัญชีฉบับย่อได้ด้วยตนเองฟรีที่เครื่องเอทีเอ็มธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตใบเดียวที่สามารถให้คุณสามารถใช้จ่ายได้มากกว่า150ประเทศ ต้องบัตรนี้เลยBankok Bank union pay

สิทธิพิเศษสำหรับผู้ถือบัตร union pay ใช้จ่ายอย่างสะดวกทั่วประเทศ กว่า 157 ประเทศ มี34 ล้าน ร้านค้าทั่วโลกที่มีเครื่องหมาย union pay จะซื้อของผ่านทางอินเตอร์เนตของ จีน และญี่ปุ่นได้ รับสิทธิพิเศษ จากโรงแรม ร้านค้า สนามกอล์ฟ สปา ร้านอาหาร ผู้ถือบัตรและคู่สมรส และบุตรอายุไม่เกิน 23ปี ได้รับประกันอุบัติเหตุขณะเดินทางในวงเงิน 3ล้านบาท.

บัตรเครดิตไทเทเนี่ยม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,All (บัตรเครดิต)

อยากเติมน้ำมันคาลเท็กซ์แล้วได้รับเงินคืน3% ต้องบัตรนี้ Bankok Bank Titanium

ส่วนตัวผมใช้บัตรนี้เติมน้ำมันที่ปั๊ม คาลเท็กส์ เพราะจะได้รับเงินคืน 3%ในรอบบิลนั้นเลย บัตร Titanium เป็น cash back แต่มีโปรโมชั่นไม่มากเท่าไหร่ ค่าธรรมเนียแรกเข้าฟรี รับเงินคืนสูงสุด 2% จากยอดรวมค่าใช้จ่ายผ่านบัตรต่อรอบบัญชี รับเครดิตเงินคืน 0.50% เมื่อมียอดใช้จ่ายผ่านบัตร ไม่เกิน 25,000 บาท ต่อรอบบัญชี.

บัตรผู้นำ แพลทินัม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

All (บัตรเครดิต)

สำหรับชีวิตคนมีฐานะที่อยากได้สิทธิพิเศษมากมาย ต้องใช้บัตรนี้Bankom Bank Platinum Leader

บัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีสะสมทรัพย์

ถ้าหน่วยงานราชการเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากจะได้อัตราดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารกรุงเทพเปิดในนามนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไรจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากกับธนาคารกรุงเทพจะต้องจ่ายค่าภาษีไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก สำหรับคนธรรมดาได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่คะ?

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้ากรณีที่นิติบุคคลไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากกับธนาคารกรุงเทพจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากคืออะไร

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี