Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมคนทั่วไปชอบเปิดบัญชีกับธนาคารไทยพาณิชย์ ทั้งๆที่ค่าธรรมเนียมก็แสนแพง มีดีอะไรกันคะ ?

เรากำลังจะไปเปิดบัญชีและไม่เคยมีบัญชีของธนาคารไทยพาณิชย์เลย มีแต่ธนาคารเจ้าอื่น แต่พอสอบถามข้อมูลกับเพื่อนๆหลายคน เค้าเปิดบัญชีกับธนาคารไทยพาณิชย์กันเยอะมาก ไม่เข้าใจคะค่าธรรมเนียมค่าบัตร ATM ก็แพง กว่าหลายเจ้า แม่ค้าออนไลน์หลายคนก็ชอบใช้ เวลาลูกค้าโอนก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมเพิ่มไป ธนาคารนี้มีดีอะไรกันนักหนาหรือคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Reggie

ผมขอตอบสำหรับคนที่มีบัญชีของไทยพาณิชย์เองนะครับ คือที่นี่เค้ามีตู้เอทีเอ็มเยอะดีครับ มันสะดวกหาง่าย แล้วธนาคารก็มีสาขาเยอะ พนักงานบริการดี ส่วนเรื่องค่าธรรมเนียมบัตรผมไม่ค่อยซีเรียสครับเพราะจริงๆแล้วที่แพงๆเค้าพ่วงประกันเข้าไป ปกติแล้วสำหรับค่าบัตร ATM ที่เป็นบัตรประเดบิต (S Smart) ค่าบัตร 100 บาท ค่าธรรมเนียมรายปี 200 บาท ครับ แต่ถ้าเป็นบัตรแบบมีประกันอุบัติเหตุด้วย จะมีค่าธรรมเนียมทั้ง 599 , 999 , 1599 บาทต่อปี

2020.08.13 12:45

ลูกตาล

น้าเองก็ใช้บริการของธนาคารไทยพาณิชย์มามากกว่า 20 ปีแล้ว ตอนก็ยังใช้บริการอยู่ จากเมื่อต้องใช้ ATM ในการถอนเงิน และทำธุรกรรมทางการเงินจะต้องไปที่ธนาคารเท่านั้น แต่ตอนนี้น้าไม่จำเป็นต้องไปธนาคารบ่อยเพราะใช้แอพของธนาคารในการทำธุรกรรม สะดวก รวดเร็ว และใช้ง่าย ที่น้าชอบธนาคารนี้ เพราะใช้บริการมานาน จึงไม่อยากจะเปลี่ยน

2020.11.16 9:2

Mila45😪

เมื่อก่อนเราก็มีบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารไทยพาณิชย์นะ ที่มีก็เพราะว่าที่ทำงานให้ไปเปิดเพื่อรับเงินเดือนน่ะค่ะ แต่มันก็สะดวกดีตรงที่มีตู้เอทีเอ็มเยอะนี่แหละ แต่ก่อนการทำธุรกรรมผ่าน Application ยังไม่ค่อยแพร่หลายเหมือนอย่างตอนนี้ เวลาจะเปิดบัญชีธนาคารพร้อมบัตรเอทีเอ็มเลยต้องเลือกธนาคารที่มีตู้เอทีเอ็มเยอะๆน่ะ

2020.12.26 8:22

Anutin4699

ความน่าเชื่อถือครับ เป็นเรื่องหนึ่งที่คนเลือกที่จะใช้บริการของเขา แล้วอีกเรื่องผมว่าน่าจะเป็นเรื่องของการให้บริการนะครับ ผมเองก็ใช้ ผมเคยไปคุยเกี่ยวกับการเปิดพอร์ตเล่นหุ้น เจ้าหน้าที่ของธนาคารเขาอธิบายดีมากเลยนะครับแถมยังสอนเรื่องการดูหุ้นขั้นพื้นฐานให้ด้วย ผมชอบนะที่มีการแนะนำเรื่องที่เราอยากรู้ให้ด้วย

2021.02.22 16:11

InnI

เราคิดเหมือนบางคนที่เข้ามาคอมเม้นท์นะ ที่หลายคนชอบเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารไทยพาณิชย์เพราะว่าธนาคารนี้มีสาขาธนาคารและตู้เอทีเอ็มเยอะมาก ไปทางไหนก็ต้องเจอตู้เอทีเอ็มของธนาคารไทยพาณิชย์อะค่ะ เมื่อก่อนเราก็เคยใช้นะ แต่ตอนนี้เปลี่ยนไปใช้ของธนาคารอื่นแล้ว ส่วนใหญ่ทำธุรกรรมผ่านแอพพลิเคชั่นในโทรศัพท์มือถือ สะดวกมากค่ะ

2021.07.20 15:27

สันติพงศ์

อีกอย่างที่คนไปเปิด น่าจะเป็นเรื่องของความน่าเชื่อถือไหม เพราะว่าเราก็ทราบอยู่ว่า ธนาคารนี้ มีหุ้นส่วนดีมากๆ แล้วอีกอย่าง ที่บอกว่าโอนเงินเสียค่าธรรมเนียม จริงแล้วถ้าตอนนี้เราใช้งานผ่านแอพฯของธนาคารไทยพานิชย์ ก็ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมนะ คิดว่าน่าจะเหมือนกันทุกธนาคารแหละ เราเองก็ใช้บัญชีของไทยพานิชย์นะ

2021.08.26 6:13

BlaBlaBla

@Reggie พี่ก็ Comment ให้ข้อมูลแทนลูกค้าของไทยพาณิชย์ไปหมดแล้วนะ เหตุผลก็ตามนั้นเลยครับ อันดับ 1 เลยก็คือสะดวก แล้วพวกค่าธรรมเนียมไม่ว่าจะมีบัตรเดบิตหรือว่าไม่มี ผมว่ามันก็ไม่ได้แพงนะครับ เหมือนที่ผมมีอยู่ มีบัตรเดบิตที่พ่วงประกันด้วย ผมก็ถือว่าคุ้มนะ ปีนึงจ่ายไม่ถึง 1,000 บาท แต่ได้ความคุ้มครองหลักหมื่น ไม่ดีตรงไหนเอาปากกามาวง😉

2021.09.29 14:39

รัชนีกร

เดียวนี้ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องของค่าธรรมเนียมบัตรATMแล้วละคะ เราlามารถกดเงินโดยที่ไม่ต้อง ATM ได้แล้วละคะ แต่จะว่าไปถ้าเป็นของธนาคารไทยพานิชย์คนใช้งานเบอะแบบที่คุณบอกจริงๆคะ อาจจะเป็นเพราะว่ามีเจ้าของรายใหญ่ตามที่เราเห็นเป็นข่าวหรือเปล่าคะ เราเองก็ใช้นะคะ คิดว่าสะดวกแล้วดอกเบี้ยก็ได้ค่อนข้างเลยดีคะ

2021.10.26 14:0

ขจรศักดิ์

ธนาคารนี้ เราก็น่าจะรู้นะครับ ว่า มีหุ้นส่วนที่เราน่าเชื่อถือ หลายคนก็เลยสนใจของธนาคารนี้นะครับ แล้วอีกอย่างผมคิดว่าน่าจะเป็นเรื่องของการบริการด้วยละครับ ผมคิดว่าไปที่ธนาคารนี้ รอคิว ไม่นานครับ ถ้าไปธนาคารอื่นๆบางทีผมต้องรอ นานกว่า 20 นาทีเลยนะครับ แต่ธนาคารนี้เขาจัดระบบบริการลูกค้าได้ดีมากเลยนะครับ

2021.12.17 4:30

ธนายุต

ธนาคารนี้ ค่าธรรมเนียมที่เสียเเยอะๆ อันนี้ถ้าเป็นเมื่อก่อนน่าจะใช่แล้วละ แต่ตอนนี้คนส่วนใหญ่เขาเปิดบัญชีแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก หรือจะเรียกง่ายคือบัญชีแบบออนไลน์ที่ใช้งานผ่านแอพฯของธนาคารกันหมดแล้ว เวลาที่จะโอนเงินไปไหน ก็ต้องมาจ่ายค่าธรรมเนียมแล้ว หลายคนเลนหันมาใช้งานมากขึ้น แล้วอีกอย่างการบริการของเราดีด้วย

2022.01.23 15:22

สุปรีญษ

ค่าธรรมเนียมองธนาคารไหนๆก็มีเหมือนกันไม่ใช่เหรอ ตอนนี้ของไทยพานิชย์เขาก็มีบัญชีแบบออนไลน์เหมือนกับหลายๆธนาคารแล้วด้วย ดังนั้นเรื่องของค่าธรรมเนียมไม่ต้องมาพูดแล้วคะ ไม่มีเหมือนกับเจ้าอื่นๆนั้นแหละ ตอนนี้คนใช้งนเบอะก็น่าจะมาจากตอนที่มีการขาย หุ้น RO ด้วยหรือเปล่าตอนนี้ทางไทยพานิชย์ก็มีคนซื้อเยอะเลยนะ

2022.03.30 7:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นการฝากเงิน ถอนเงิน หรือโอนเงินก็สามารถทำได้ทุกที่เลยค่ะ ไม่จำกัดจำนวนครั้งในการทำธุกรรมอีกด้วย โดยการเปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท แถมได้รับการคุ้มครองเงินฝากอีกด้วย เพียงแค่นำบัตรประชาชนไปก็สามารถสมัครได้

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปที่เปิดกับธนาคารไทยพาณิชย์จะได้รับความคุ้มครองเงินฝากไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารไทยพาณิชย์สามารถทำธุรกรรมการเงินทางระบบดิจิทัลได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารไทยพาณิชย์สามารถทำธุรกรรมการเงินผ่านทางตู้ atm ได้ไหมครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี