Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้ว่าทำไมคนถึงไม่คิดจะเล่นหุ้นหรือforexกันเลย มันมีความเสี่ยงมากใช่ไหม?

ผมกำลังคิดที่จะเสี่ยงเล่น forex ดู แต่ยังไม่ค่อยแน่ใจ เพื่อนๆว่าผมควรจะเล่นดีไม่เล่นดีไหมครับ? ใครๆก็บอกว่ามีความเสี่ยงสูง เป็นเหมือนกับการพนัน เอาแน่เอานอนไม่ได้ เพื่อนๆคิดยังงัย แล้วถ้าจะลงทุนเล่น ต้องใช้ทุนประมาณเท่าไหร่? แล้วมีคนที่เค้าเคยเล่นแล้วขาดทุนเลยไหมครับ คือผมไม่ค่อยมีเงินมากเท่าไหร่ครับ ถ้ามีแค่หมื่นนึงสามารถเล่นได้ไหมครับ? เพื่อนผมแนะนำให้เทรดกับexness ดีไหมครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mehitabel

ผมว่ามันก็แล้วแต่คนจะคิดนะครับ ที่ผ่านมาผมเห็นคนเล่นหุ้นหรือเทรด forex ล้มเหลว ก็เพราะเค้าไม่ศึกษาข้อมูลให้ดีครับ โดยที่เค้าเล่นแบบการพนัน คือเสี่ยงดวง ซื้อหรือขายโดยไม่ศึกษาวิธีการเทรดเลย ดังนั้นถ้าคุณอยากจะเล่นคุณต้องศึกษาให้ดีก่อนนะครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าฟอเร็กซ์เป็นตลาดที่ทำกำไรได้มากครับเมื่อเทียบกับเงินลงทุนที่ลงไป

2020.08.26 12:45

สโนไวท์

สำหรับเราคิดว่าการลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยงอยู่แล้ว ยิ่งในสมัยนี้เงินยิ่งหายาก อย่าว่าจะเอาเงินไปลงทุน เงินสำหรับค่าครองชีพยังหายากขึ้น แล้วจะเอาเงินที่ไหนไปเล่น Forex อีกหละ ยิ่งเป็นการลงทุนที่เราไม่คุ้นเคยหรือได้ยินมาก่อน นี่คือความคิดเห็นของเรานะ ส่วนคุณจะตัดสินใจอย่างไรนั้นก็แล้วแต่คุณจะพิจารณา ว่าดีหรือไม่

2020.11.17 12:47

ใช่เธอหรือเปล่า...😌

ส่วนตัวก็ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับ forex เท่าไรนะคะ แต่ก็พอจะทราบว่ามันมีความเสี่ยงสูงประมาณนึงแหละ ความแน่นอนไม่ต้อวพูดถึง ไม่มีค่ะ แต่ที่เจ้าของกระทู้บอกว่า forex เป็นเหมือนกับการพนัน หมายความว่ายังไงอะคะ พอเห็นข้อความนี้แล้วก็แอบตกใจนิดนึงว่าลักษณะของ forex มันเป็นแบบนั้น หรือเป็นแค่การเปรียบเทียบคะ?

2020.12.27 14:35

<<--Panu-->>

การลงทุนมันก็มีความเสี่ยงกันทั้งนั้นล่ะค่ะ ก่อนจะลงทุนไปกับอะไรก็ตามต้องศึกษาและหาข้อมูลให้ดีเสียก่อน อย่างที่เจ้าของกระทู้ทำก็ถูกแล้วที่มาถามความคิดเห็นจากคนอื่นๆด้วย เผื่อว่ามีคนที่เทรดฟอเร็กซ์อยู่จะเข้ามาอ่านแล้วให้ความรู้เพิ่มเติม นี่ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ได้เทรดหรือยังนะ น่าจะมาบอกความคืบหน้ากันบ้าง

2021.02.23 7:52

วิษณุ

ต้องบอกก่อนครับ ตอนแรกผมก็สนใจนะครับเล่นกับ ฟอร์เร็ก เห็นเพื่อนๆหลายคนได้กำไรดีมากเลยครับ แต่พอเล่นๆไปก็ขาดทุนครับ อาจจะเป็นเพราะว่าลงทุนเยอะไปหน่อย หรือว่าเล่นไม่ถูกทางหรือเปล่า เห็นแบบนี้แล้วผมก็เริ่มกลัวๆแล้วครับ ตอนนี้งานกับเงินเดือนก็น้อยลงด้วยครับ เลยไม่อยากเอาเงินเก็บไปเสี่ยงครับ เก็บเอาไว้กับตัวอุ่นใจกว่าเยอะเลย

2021.06.26 13:33

-จัสมิน-

เงินหนึ่งหมื่นบาทที่เจ้าของกระทู้มีอยู่ เป็นเงินเก็บออมหรือว่าเป็นเงินที่ต้องเอาไปใช้ในชีวิตประจำวันด้วยอะคะ เรื่องการลงทุนที่อยากจะให้เงินที่มีอยู่เพิ่มพูนขึ้นมา อันนี้ไม่ขัดค่ะ แต่การลงทุนต้องมีเงินสำรองด้วยนะ มีแต่เงินที่เอามาลงทุนอย่างเดียวไม่ได้ ยิ่งเป็นเงินที่ต้องใช้ในชีวิตประจำวันด้วย..ไม่แนะนำค่ะ

2021.09.15 14:30

3in1

@จัสมิน เป็นการเตือนที่ดีนะคะ เจ้าของกระทู้คงอ่าน Comment ของคุณแล้วเอาไปคิดบ้างแล้วล่ะ เป็นแนวคิดและทัศนะที่ดีมากค่ะของคนที่คิดจะลงทุน ไม่ว่าการลงทุนนั้นจะเสี่ยงมากหรือน้อย โดยใช้เงินลงทุนมากน้อยแค่ไหนก็ตาม เงินสำรองจำเป็นมากๆ เพราะการลงทุนก็มีโอกาสขาดทุนได้ แล้วยิ่งถ้าเงินก้อนที่จะใช้ลงทุนไม่ใช่เงินออมที่ตั้งใจเอาไว้ลงทุน แต่เป็นเงินในส่วนของค่าใช้จ่ายแบบนั้นไม่ดีแน่ค่ะ

2021.09.20 15:7

โอฬาร

เสียงนะครับ กับการลงทุนพวกนี้นะครับ ทำไมผมบอกแบบนี้ก็เพราะว่า การลงทุนแบบนี้เป็นการลงทุนที่อยู่ต่างประเทศนะครับ แล้วตัวเงินที่เราลงทุน เยอะนะครับ ได้มาก็จริงแต่คิดว่ายังมีความเสียงนะครับ ผมว่ามีเงินตอนนี้เก็บออมเอาไว้ก่อนดีกว่าครับ รอให้ โควิด มันเบาลงกว่านี้แล้วค่อยมาดูว่าจะลงทุนอะไรดีกว่านะครับ การลงทุน มีหลายอย่างที่ไม่เสี่ยงแบบนี้นะครับ

2021.12.18 6:59

กุลธิดา

ทุกคนต่างก็ชอบความเสี่ยงใช่ไหมคะ ถึงกล้วที่จัลงทุนแบบนี้ การลงทุน ผ่าน ตัวนนี้เป็นการลงทุนที่ค่อนข้างที่จะให้กำไรที่สูงคะ แต่ความเสี่ยงก็สูงตามไปด้วย คนที่จะลงทุนแบบนี้ต้อง มีเงินทุนที่เป็นเงินเย็นที่กล้าเอามาเสี่ยงได้ แล้วก็ต้องเป็นคนที่ควบคุมตัวเองได้ดีด้วยคะ ไม่เป็นคนที่โลภ รู้จักถอยเมื่อเริ่มเสีย รู้จักพอไม่ได้กำไร

2022.01.29 14:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน)

บัญชีจริงกับบัญชี demo แตกต่างกันยังไง

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

ช่วยสอนวิธีเลือกโบรคเกอร์ไม่ให้โดนโกงกันหน่อยค่ะ พอดีเห็นบางคนเล่น forex แล้วโดน เลยกลัวค่ะ

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี

มีใครทราบเกี่ยวกับโบรกเกอร์ Exness บ้างไหมครับว่ามีข้อดีข้อเสียแตกต่างจากโบรกเกอร์อื่นๆอย่างไร?

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (คริปโตเคอร์เรนซี)

โบรคเกอร์ exnessแตกต่างกับ โบรคเกอร์ FBS ยังงัยครับ? พอดีผมใช้ของ FBSอยู่

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี