Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

ผมคิดว่าความยุติธรรมในที่ทำงานนั้นสำคัญมาก เพราะจะทำให้องกรค์นั้นดูมีความน่าเชื่อถือพนักงานก็จะทุ่มเททำงานมากกว่า มากกว่าเมื่อได้รับความไม่ยุติธรรม ความไม่ยุติธรรมส่งผลเสียต่อการงานอย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sudarat

ความสุขในการทำงานจึงจำเป็นต่อชีวิตการทำงานที่เป็นเสมือนบ้านหลังที่สองของผู้ที่ทำงาน เพื่อให้การทำงานเป็นไปอย่างราบรื่น มีความสุขไปกับงาน เพื่อนร่วมงานและองค์กร การสร้างความสุขในการทำงาน ไม่ใช่หน้าที่ของคนใดคนหนึ่ง หรือเป็นหน้าที่ขององค์กรเพียงเท่านั้น แต่เป็นหน้าที่ของคนทำงานทุกคนในองค์กร สิ่งที่จำเป็นที่สุดในการที่มนุษย์จะอยู่กับคนอื่นได้ต้องมีน้ำใจคิดถึงคนอื่น เอื้ออาทรต่อกัน เพราะคนเราอยู่ตัวคนเดียวในโลกนี้ไม่ได้

2019.08.01 18:0

Tadpol

ไม่ว่าคุณจะอยู่ในฐานะมนุษย์เงินเดือนหรือเจ้านายก็ตาม จากหลากหลายวิธีที่ได้กล่าวมาแล้วนั้น การสร้างความสุขในการทำงานสามารถทำได้ไม่ยาก โดยเริ่มจากตัวเราเองก่อน ด้วยการปรับเปลี่ยนความคิดและทัศนคติในการทำงาน มองโลกในแง่บวก เพื่อให้เกิดบรรยากาศที่ดี ผ่อนคลาย ไม่เครียด พนักงานจะได้มีความสุขในการทำงานมากขึ้น มีความกระตือรือร้นในการมาทำงาน พนักงานก็จะแข็งแรงและเป็นสุข และมีประสิทธิผลในระยะยาวต่อไป

2019.08.01 18:0

Miles

อันนี่ คุณมาถามหรือมาเล่าให้ฟังครับ เหมือนมาระบายยังไงไม่รู้ครับ ในคำถามของคุณ คุณก็มีคำตอบในตัวอยู่แล้วนิครับ ว่า ความไม่ยุติธรรมส่งผลเสียต่อการงานอย่างไร แต่คีาวนี้เรามาดูนะครับหลายทีในการทำงานเรามักจะเจอเรื่องนี้บ่อยๆใช่ไหมครับ ยิ่งเจอทุกวันก็เครียด คุณควรคุยเรื่องนี้กับหัวหน้าคุณหีือคนที่มีอำนาจในที่ทำงานของคุณว่าคุณกำลังเจออะไร

2020.03.24 6:45

Som Wang

ความยุติธรรม ไม่เคยเจออ่ะเจอแต่แบบเลียแล้วได้ดี เอาดีเข้าตัวเอาชั่วให้คนอื่นแล้วได้ดี เก่งแค่ไหน ก็สู้เลียไม่ได้ ต้องเลียให้ถูกคนด้วยนะ บางคนเลียไม่ขึ้น เช่น โปรเจค บริษัท พูดเก่งเอาใจเจ้าของโครงการเก่ง เลียจนขนจะหลุดละมั้ง เจ้าของโครงการเลย ดึงตัวไปอยู่ด้วยเลย จ้าง 1แสน5 - 2แสน อะ อยู่บริษัท เดิมได้ 6หมืน หลายไซด์ 9หมื่น เอาความดีเข้าตัว เอาร้ายให้ วิศวและช่างและเลขาไปมีด้วยเหรอคะ

2020.04.14 14:28

Xiomiii

มันไม่มีหรอกค่ะสำหรับความยุติธรรมในออฟฟิศในทุกๆที่ เพียงแต่จะมีมากหรือน้อยนั้นแล้วแต่ว่าเราเจอออฟฟิศยังไง บอกเลยว่าถ้าจะทำงานออฟฟิศคือต้องทำใจ ยอมรับมันให้ได้ ใครๆก็อยากเจอความยุติธรรมในที่ทำงานทั้งนั้นแหละค่ะ จริงๆงานจะประสบความสำเร็จได้ไม่ใช่แค่ความยุติธรรมอย่างเดียวนะคะมันมีปัจจัยอื่นประกอบด้วย ทำใจยอมรับกับมันให้ได้เถอะค่ะแล้วคุณจะมีความสุข...

2020.07.23 4:12

แววตา

เป็นคำถามที่เข้าใจง่ายแต่การกระทำมันยากเหมือนกันนะคะ เมื่อนึกถึงความยุติธรรม เราเห็นว่าแม้แต่ภายในวงครอบครัวเองยังไม่มีความยุติธรรมเลยในสมัยนี้ เราอย่างคาดหมายให้คนอื่นทำกับเราก่อน แต่เราต้องเป็นฝ่ายที่จะเริ่มต้นก่อนจะดีกว่า เราเองก็ไม่ได้รับความยุติธรรมจากพ่อแม่ มันทำให้เรารู้สึกไม่มีความสุขจึงถึงทุกวันนี้

2020.07.25 5:31

**แสงสุริยา

อย่าคาดหวังเรื่องความยุติธรรมในโลกทุกวันนี้เลยครับ เราทำในส่วนของเราให้ดีที่สุดก็พออย่างน้อยเราก็สบายใจ มีความสุขและภูมิใจกับตัวเองว่าเราได้ทำสิ่งที่ถูกต้อง ในที่ทำงานแทบทุกที่ต้องมีเรื่องความเหลื่อมล้ำอยู่แล้ว อย่าคิดมากเลยครับ คิดเสียว่าเรามาทำงานเพื่อหาเงินเลี้ยงชีพก็พอ ใครจะเป็นยังไง จะว่าเราอย่างไรอย่าเก็บเอามาใส่ใจมากเลยครับ

2020.08.17 9:28

โจ

สำคัญมากครับความยุติธรรมในที่ทำงาน แต่มันหายากครับไม่มีอยู่จริงอะ โลกแห่งความเป็นจริงไม่มีความยุติธรรมอยู่จริงๆนะ ซึ่งมันก็เป็นสาเหตุหนึ่งของปัญหาในที่ทำงาน หรือในที่ต่างๆครับ เพราะความไม่ยุติธรรมทำให้เกิดความโกรธ ความแค้น และการทะเลาะกันได้ด้วยครับ อย่างที่ทำงานผมก็เจอทุกวัน ความลำเอียงของหัวหน้างานต่อลูกน้องแต่ละคนไป

2020.08.31 14:34

ศุภิกา

เป็นคนที่มองในด้านดีมากเลยคะ แต่ในโลกที่เราอยู่ทุกวันนี้ มันแทบจะไม่มีสิ่งที่คุณถามหาเลยคะ ในที่ทำงานต่างก็มีแต่แย่งในเรื่องของหน้าที่การงาน ต่างคนต่างก้ไม่ค่อยไว้ใจกัน หาช่องทางที่จะคอยเสียบงานของคนที่ดีกว่าตัวเอง ไม่ชอบเลยคะกับสังคมที่เป็นอยู่ในทุกวันนี้ นี่ไม่อยากนึกถึงรุ่นหลังเราเลยคะว่าเขาจะเป็นยังไงบ้าง

2021.08.19 15:22

Nawin na

ที่เจ้าของกระทู้คิดก็ถูกครับ ที่คุณบอกว่า "ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากเพราะจะทำให้องกรค์นั้นดูมีความน่าเชื่อถือพนักงานก็จะทุ่มเททำงานมากกว่า" แต่มันไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิดทุกองค์กรหรอก จะว่าองค์กรก็ไม่ได้ เป็นที่ตัวบุคคลมากกว่าครับ คนเราคิดไม่เหมือนกัน การกระทำจึงออกมาไม่เหมือนกันด้วย บางครั้งต้องทำใจครับ

2021.09.28 13:32

ฤทธิพร

เป็นหลักในการใช้ชีวิตเลยครับ ไม่ใช่ ใช้ได้แค่ในที่ทำงานเท่านั้นครับ เราทุกคนต้องการความยุติธรรมกันทั้งนั้นครับ เราอยากได้คนอื่นๆก็อยากได้จากเราด้วยครับ แต่เรื่องนี้ก็ต้องพยายามนะครับเพราะว่าคนเรามักจะเข้าข้างคนที่ใกล้ตัวมากกว่าครับจนลืมไปว่าเพื่อนหรือคนใกล้ตัวเราทำผิดแค่ไหน เรื่องนี้ถ้าเกิดขึ้นบ่อยคนอื่นๆที่ร่วมงานด้วยก็รู้สึกไม่ดีครับ

2022.01.19 14:21

กิตการ

ทุกที่แหละคะที่เราต้องการความยุติธรรม แต่ที่ถามเกี่ยวกับที่ทำงานอยากทราบได้ไหมคะว่าเป็นความยุติธรรมในลักษณะไหนกันเหรอคะ ทำงานแล้วเจ้านายที่ทำงานไม่เห็นคณค่าในการทำงานของเราอย่างนั้นเหรอ หรือว่าเจ้านายมักชยเชยคนอื่นมากกว่าที่จะชมเชยเราแบบนั้นเหรอคะ คือ อยากทราบคะว่ามันเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นกับพี่ที่ถามคำถามนี้เหรอคะ

2022.02.19 13:38

-ดำน้ำ-

ไม่ว่าที่ไหนก็ต้องการความยุติธรรมครับ ในที่ทำงานก็เหมือนกัน ถ้าไม่มีความยุติธรรม คนที่ทำงานในที่นั้นก็ไม่มีกำลังใจในการทำงาน แต่หลายคนจำเป็นต้องอดทนทำต่อไป ทางเลือกคนเรามีไม่มากครับ หากใครที่ทนไม่ไหว มีทางไปก็ไปได้ แต่ถ้าไม่มีทางไปก็อย่างที่ผมบอกอะ ต้องอดทนทำงานในหน้าที่ของเราต่อไป พยายามทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด

2022.04.16 15:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี