Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สอบถามหน่อยนะคะว่าโบรคเกอร์์ STP คืออะไรคะ? แล้ว XM นี่เป็นแบบ STPไหมคะ?

พอดีเพิ่งเริ่มหาข้อมูลเพราะว่าสนใจจะเล่น forex แล้วเพื่อนๆแนะนำให้ใช้โบรคเกอร์ XM แต่ตอนนี้กำลังงงนะคะ เพราะว่าเพื่อนๆบอกว่าเค้ามีโบรคเกอร์แบบ ECN กับ STP เราเลยไม่เข้าใจคะว่าคืออะไร?? เราก็เลยอยากจะมาหาข้อมูลหน่อย เผื่อว่ามีใครกำลังเล่น forex อยู่แล้วจะมาตอบให้เราเข้าใจได้ แล้วมีอีกคำถามนึงนะคะที่สงสัยด้วยว่า XM จัดอยู่ในประเภทไหนคะ? ECN หรือ STP?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wittawas

ครับXM คือโบรคเกอร์แบบ STP....แล้วSTPคืออะไร? เมื่อคุณเปิดบัญชีและทำคำสั่งซื้อ ระบบจะไม่มีการเก็บข้อมูลเข้ามาที่โบรกเกอร์ก่อนส่งคำสั่งออกไปยังส่วนกลาง ทำให้คำสั่งซื้อสามารถแมต์กับราคาในตลาดได้อย่างรวดเร็ว ไม่เกิดอาการรีโควต ข้อดีของโบรคเกอร์แบบนี้ก็คือ สามารถซื้อขายได้อย่างรวดเร็วโดยไม่ต้องผ่านคนกลางหรือโบรคเกอร์

2020.09.13 12:45

เอกสิทธิ์

ECN เป็นแพลตฟอร์มที่ดำเนินการที่ช่วยให้เทรดเดอร์แต่ละรายสามารถซื้อขายกับผู้เข้าร่วมตลาดรายอื่นๆได้ เพื่อให้คำสั่งของลูกค้าสามารถจับคู่กับคำสั่งซื้อของลูกค้ารายอื่นในตลาดได้ ผู้เข้าร่วมในแพลตฟอร์ม ECN จะเสนอราคาที่ดีที่สุด และขอราคาไปยังแพลตฟอร์มECN จะทำให้คำสั่งถูกจับคู่โดยอัตโนมัติ เมื่พบคู่ค้าของตำ่แหน่งที่ต้องการซื้อขายของลูกค้าธุรกรรมจะดำเนินทันที

2020.11.18 13:21

45Ananchai00

แหม! ไหนๆก็ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้ว ผมขอถามเพิ่มเติมสักหน่อยเถอะครับ ที่มีเม้นท์นึงบอกว่า XM คือโบรคเกอร์แบบ STP ซึ่งข้อดีของโบรคเกอร์แบบนี้ก็คือ สามารถซื้อขายได้อย่างรวดเร็วโดยไม่ต้องผ่านคนกลางหรือโบรคเกอร์ แล้วอย่างนี้ทาง XM จะได้เงินจากลูกค้า..เค้าเรียกว่าอะไรนะ..เทรดเดอร์ใช่ปะ นั่นน่ะครับ เขาได้อะไรจากเทรดเดอร์ล่ะ

2020.12.28 3:58

🎋Ninajang 🎋

มันก็งงๆดีนะคะสำหรับคนที่ยังไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับการเทรดฟอเร็กซ์ อย่างเช่นตัวเราเอง😁 เรารู้แค่ว่าฟอเร็กซ์เป็นเงินตราต่างประเทศ สกุลเงินของเขาไม่ค่อยผันผวนมากนักหลายคนเลยลงทุนกับฟอเร็กซ์ แต่มันก็คงมีความเสี่ยงอะไรอยู่บ้างแหละ คนที่จะลงทุนทางด้านนี้จึงต้องหาข้อมูลให้ดีก่อน ทั้งการเทรดและรวมถึงโบรคเกอร์ด้วย

2021.02.23 13:48

สุรัสวดี

มาดูจุดประสงค์ก่อนคะECN กับ STP มันเหมาะสำหรับคนที่มีประสบการณ์ในการเทรดมากๆ หรือเป็นมืออาชีพแล้ว เพราะว่าการเทรดแบบนี้นั้นจะมีผลมากหากเป็นการเทรดด้วยมืออาชีพ และมีความเชี่ยวชาญในการอ่านและการใช้เครื่องมือหมดแล้วคะ ถ้าคุณเป็นคนที่เล่นใหม่ ต้องเรียนรู้ก่อนน่าจะดีกว่าคะ จะได้ไม่มีความเสียงมากคะ อย่าใจร้อนรีบลงสนามจริงนะคะ

2021.12.19 16:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

การลงทุน Forex

เพื่อนๆใครใช้โบรคเกอร์ XM กันบ้างจ้ะ ช่วยเข้ามาแชร์กันหน่อยว่าที่นี่มีข้อดีข้อเสียยังงัย?

XM / XM Global

All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (การลงทุน)

ผมต้องการขยายพอร์ตแต่อยากจะทราบว่ามีโบรคเกอร์ไหนที่ปลอดภัยแล้วดูไม่โกงไหม?

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี

บัญชีของ xm มีแบบไหนบ้างคะ

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,กระเป๋าเงินคริปโทเคอร์เรนซี,All (คริปโตเคอร์เรนซี)

XM ดีไหม จุดเด่น,จุดด้อย ข้อดี,ข้อเสีย คืออะไร ? พอดีอยากจะตัดสินใจเลือกโบรคเกอร์อยู่

การลงทุน Forex

การระบาดของโควิด 19 จะมีผลกระทบต่อการเทรดfxไหม

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

โบนัส forex คืออะไรครับ?มีความสำคัญยังงัย?แล้วที่โบรคเกอร์XMให้โบนัสเยอะไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี