Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมกำลังศึกษา forex จาก exness อยากรู้ว่าคำว่า ความหมายของคำศัพท์ Bid/Ask หมายความยังงัย?

ตอนนี้ผมกำลังเทรดกับค่าย exness แต่กำลังเริ่มต้น เลยจะอยากรู้ความหมายของคำศัพท์ forex หน่อยครับ งงมากๆ เช่น Long/Short. หรือ Bid/Ask หรือ pip ผมเห็นใครต่อใครคุยกัน ได้แต่นั่งงงกับตัวเอง อยากจะรวยกับเค้าบ้างแต่ก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย มีเพื่อนๆคนไหนเล่น forex กันบ้างครับมาแลกเปลี่ยนแสดงความคิดเห็นกันได้นะครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Toasty

ใจเย็นๆนะคะ นี่เพิ่งเริ่มต้นเอง เป็นเรื่องธรรมดาที่จะไม่ค่อยเข้าใจค่ะ เราเองเมื่อก่อนก็เคยงงแบบคุณเหมือนกันค่ะ ในความหมายของตลาดฟอเร็กซ์ Long = การซื้อ (Buy) ส่วน Short = การขาย(Sell) ส่วนคำว่า Bid คือราคาที่โบรกเกอร์เสนอให้เราขาย Ask คือราคาที่โบรกเกอร์เสนอให้เราซื้อ ซึ่งราคาที่ Bid จะต่ำกว่าราคาที่ Aks เสมอ

2020.09.18 12:45

ชำนิ

การเทรด Forex ไม่ใช่เรื่องง่าย สิ่งสำคัญสำหรับเทรดเดอร์มือใหม่ที่จะต้องรู้เกี่ยวกับคำศัพท์ เพราะในตลาด Forex จะมาพร้อมกับเงื่อนไขและศัพท์เฉพาะของตัวเอง ก่อนที่เทรดเดอร์จะเรียนรู้วิธีการเทรด Forex ได้ เทรดเดอร์ต้องมีความจำเป็นที่เข้าใจคำศัพท์พื้นฐานของ Forex เสียก่อน เพื่อจะช่วยให้เทรดเดอร์ทุกคนเริ่มต้นในการเทรดได้

2020.11.19 3:3

##ม่านไหม++

เห็นด้วยกับคุณชำนิค่ะ ก่อนจะไปเทรดฟอเร็กซ์ ต้องเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวกับวงการนี้ก่อน ไม่อย่างนั้นแย่แน่ๆ งงเป็นไก่ตาแตกกันล่ะ เราก็เป็นคนนึงที่ยังงงๆกับคำศัพท์ของฟอเร็กซ์และการเทรด แต่ด้วยความพยายาม เราว่าเจ้าของกระทู้จะต้องเข้าใจทุกอย่างได้ในเวลาไม่นานค่ะ อาจต้องใช้เวลาหน่อย ค่อยๆเรียนรู้ไป เดี๋ยวก็เข้าใจค่ะ

2020.12.28 4:27

356Kajorn--

ใจเย็นนะครับนี่แค่เพิ่งเริ่มต้นเอง เจ้าของกระทู้ดูๆไป ศึกษาไปเดี๋ยวก็เข้าใจมากขึ้น ผมก็พูดซะอย่างกับว่าตัวเองเข้าใจเรื่องการเทรดฟอเร็กซ์เป็นอย่างดี...เปล่าเลยครับ ที่พูดไปทั้งหมดแค่อยากให้กำลังใจคนที่เพิ่งเริ่มต้นการเทรดฟอเร็กซ์เท่านั้นเอง ยังไงก็ต้องระมัดระวังกันด้วยนะครับ ค่อยๆลงทุน อย่าเพิ่งใจร้อน😀

2021.02.23 14:35

Yuii

เข้ามาอ่านกระทู้นี้มึนตึ้บเลย....นี่ขนาดเพิ่งแค่เริ่มต้นนะเนี่ย ยังดูงงซะขนาดนี้ แล้วถ้าจะลงทุนอย่างจริงจังนี่ไม่ต้องทุ่มเทเรียนรู้หนักกันเลยหรอเนี่ย!!! ตายกันพอดีกว่าจะได้เงิน....ทำไมมันถึงช่างเย็นซะเหลือเกิน.... เราคนนึงที่จะไม่เล่น เพราะนอกจากจะเวียนหัวเเล้วยังเสียเวลาด้วย เอาเวลาไปทำงานอย่างอื่นดีกว่า เห็นผลเร็วกว่าอีก

2021.06.27 13:44

ณภัฌ

เอาง่ายเลยนะครับ แล้วที่เหลือน้องอาจจะต้องไปหาเอาเองนะครับ ว่าแต่ละตัว มันต้องใช้ตอนไหนนะครับ ศัพท์ ที่น้องน่าจะเจอ มันยังมีอีกหลายตัวครับ แต่ เอาสองตัวนี้ก่อนละกัน ตามตำราเขาบอกว่า BID คือราคาขาย ที่โบรกเกอร์เสนอให้ ใช้กับการเปิด Order แบบ Sell Position ส่วน ASK คือราคาซื้อ ที่โบรกเกอร์เสนอให้ ใช้กับการเปิด Order แบบ Buy Position งงไหมละครับ

2021.12.19 16:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน)

บัญชีจริงกับบัญชี demo แตกต่างกันยังไง

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

ช่วยสอนวิธีเลือกโบรคเกอร์ไม่ให้โดนโกงกันหน่อยค่ะ พอดีเห็นบางคนเล่น forex แล้วโดน เลยกลัวค่ะ

การลงทุนหุ้น,การลงทุน Forex

อยากรู้ว่าทำไมคนถึงไม่คิดจะเล่นหุ้นหรือforexกันเลย มันมีความเสี่ยงมากใช่ไหม?

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี

มีใครทราบเกี่ยวกับโบรกเกอร์ Exness บ้างไหมครับว่ามีข้อดีข้อเสียแตกต่างจากโบรกเกอร์อื่นๆอย่างไร?

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (คริปโตเคอร์เรนซี)

โบรคเกอร์ exnessแตกต่างกับ โบรคเกอร์ FBS ยังงัยครับ? พอดีผมใช้ของ FBSอยู่

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี