Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นหนี้สินเชื่อหลายอย่างอยากปลดหนี้ให้หมดทำไงดี?

ดิฉันเป็นคนนึงที่ติดกับดักของการเป็นหนี้สิน ไม่ว่าจะเป็นสินเชื่อบ้าน หรือรถ จึงอยากปรึกษาว่าการจะปลดหนี้เหล่านี้ให้พ้นตัวจะต้องทำอย่างไรได้บ้างคะ? เพราะหนี้บางอย่างก็มีการค้างชำระมามาก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Gift

เมื่อเจาะลึกไปในคนรุ่นใหม่ ผลสำรวจเผยให้เห็นว่าคนรุ่นใหม่ต้องการทำงานกับหัวหน้าที่รับฟัง มีเหตุผล ไม่ใช้อารมณ์ในการตัดสินใจ เปิดโอกาสให้ลูกน้องแสดงความคิดเห็นและความสามารถ มีการสั่งงานที่ชัดเจน ไม่เอาเปรียบลูกน้องโดยเฉพาะเรื่องเวลาการทำงาน เคารพเวลาส่วนตัว และไม่ก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวของลูกน้องมากเกินไป

2019.08.01 18:0

Teepakorn

ถ้าคุณไม่เสียดายงบประมาณที่ต้องลงทุนกับคนใหม่ตั้งแต่ต้น รวมถึงเรื่องของขวัญและกำลังใจของพนักงานที่เหลืออยู่ซึ่งไม่อาจสร้างขึ้นมาใหม่ด้วยคำพูดของผู้บริหารเพียงไม่กี่คำ อย่าให้กลายเป็นเรื่องของน้ำผึ้งหยดเดียว เพราะพนักงานคือทรัพยากรที่สำคัญขององค์กรที่สำคัญ แล้วองค์กรคุณล่ะ ดูแลรักษาและพัฒนาพวกเขาได้ดีแค่ไหน ?

2019.08.01 18:0

ปรีชา

วิธีแรกที่คุณต้องทำคือมานั่งดูครับว่าคุณเป็นหนี้อะไรบ้าง เมื่อสรุปได้แล้วก็มาดูปริมาณเงินที่เป็นหนี้ของแต่ละอย่างครับ มีที่ไหนบ้างไหมที่เราสามารถขอประนอมหนี้ได้บ้าง เมื่อได้แล้ว คราวนี้ก็มาดูครับว่าหนี้ตัวไหนมากที่สุด เราก็เริ่มจ่ายหนี้ตัวนั้นก่อนครับ เพราะถ้าปริมาณหนี้เยอะ ดอกเบี้ยก็จะมากตามไปด้วย พยายามปิดหนี้ที่ละรายการครับ

2020.03.24 6:52

ธงชัย

เห็นด้วยเลยครับ ตอนนี้คุณต้องกลับมานั้งคิดแล้วละครับ ว่าหนี้ตัวไหนที่สร้างความลำบอกในการใช้ชีวิตของคุณมากที่สุดครับ พยายามจัดการหนี้ก้อนนั้นให้จบโดยเร็วครับ อาจเข้าไปคุยกับเจ้าหนี้คนอื่นๆก่อนครับว่า ส่งแน่แต่ขอส่งตัวนี้ก่อน อย่าบอกเขานะครับไม่มีส่งเจ้าหนี้ทุกคนก็ต้องการเงินครับ เขาต้องยอมคุยกกับเราแน่นอนครับ

2020.04.14 14:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี