Forum
แก้ไขล่าสุด: 

mpayค่ายเอไอเอส เหมาะกับใครบ้าง?และมีข้อดีข้อเสียอย่างไร อยากจะสมัคร

เคยได้ยินว่าเป็นบริการที่มาควบคู่กับลูกค้าที่ใช้ซิมส์ของ AIS ซึ่งเป็นกระเป๋าเงินบนโทรศัพท์มือถือ ที่สามารถ เติมเงินมือถือ จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้า จ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จ่าบบิลสาธารณูปโภคต่างๆ ได้ เราใช้AIS อยู่และพนักงานแนะนำให้สมัคร เราอยากรู้ว่ามีข้อข้อดีข้อเสียอะไร ถ้าเราจะมัคร ใช้งานยุ่งยากไหม และปลอดภัยหรือเปล่า

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Aarohi

ตอนนี้ถึงไม่ได้ใช้ AIS ก็สามารถใช้Mpayได้แล้วคะ แค่โหลดแอปก็ใช้งานได้ทันที ข้อดีของการใช้ mPay คือ โอนไปที่ไหนก็ได้ ฟรีค่าธรรมเนียม ไม่ต้องพกเงินสด สแกนจ่ายได้ทุกพร้อมเพย์ QR Code จ่ายบิลได้หลากหลายบริการ ซื้อสินค้าจากร้านค้าออนไลน์ที่รับบัตร Master Card แต่ข้อเสียคือ ถ้าย้ายค่ายแล้วมีเงินค้างอยู่ใน wallet ทำให้บัญชี mPay หรือบางที แอป ยังอยู่แต่เงินหายไป มันจะวุ่นวายมากต้องติดต่อทางค่าย และเมื่อเกิดปัญหาขึ้นมามักจะมีการให้จ่ายค่าธรรมเนียมเพื่อการทำรายการใหม่ ดังนั้นลองคิดดูคะ

2020.07.12 14:43

ซูชิ

ใช้งานใกล้ๆกันกับบัตรเครดิตเลยครับเพราะมีหมายเลข เราสามารถเติมเงินได้ผ่านช่องทางการเติมเงินเหมือนกับเข้าซิมของ AIS เลย เติมเงินขั้นต่ำ 300 บาทฟรีค่าธรรมเนียม สะดวกดีนะครับเราไม่ต้องไปสมัครบัตรเครดิต เมื่อก่อนเคยใช้งานเพื่อที่จะสามารถเติมเกม แต่เดี๋ยวนี้ผมมาเปลี่ยนใช้ทรูมันนี่สะดวกใช้ง่ายกว่าครับ บริการก็ฟรีด้วย

2020.11.20 15:10

Asanee ヾ(⌐■_■)ノ♪

มีเยอะมากนะครับสำหรับกระเป๋าเงินบนโทรศัพท์มือถือ ที่สามารถเติมเงิน/จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้า จ่ายค่าน้ำ/ค่าไฟ/ค่าสาธารณูปโภคต่างๆ ได้ แล้วเราควรเลือกใช้บริการกระเป๋าเงินใบไหนดี ที่เหมาะกับเราแล้วก็มีความคุ้มค่าที่สุดน่ะครับ ผมก็ว่าจะมาคอมเม้นท์น่ะนะทีแรกอะ แต่มันก็อดคิดถึงเรื่องนี้ไม่ได้ อยากรู้น่ะครับ

2020.12.29 6:19

Patai469@

การชำระเงินค่าสินค้าหรือค่าบริการต่างๆผ่านแอพพลิเคชั่นของธนาคารที่เราใช้อยู่ กับการชำระเงินผ่านแอพพลิเคชั่นอื่นๆที่เป็นเหมือนกระเป๋าเงินออนไลน์มันต่างกันยังไงครับ? เรื่องค่าธรรมเนียมมั้ย หรือเรื่องโปรโมชั่นที่ได้จากแอพพลิเคชั่นพวกนั้น คือ ของธนาคารเขาไม่มีโปรโมชั่นอะไรหรอกอันนี้ผมเข้าใจ ใครเข้ามาอ่าน ขอตอบด้วยนะครับ

2021.02.24 7:0

รติกร

การใช้งานของ เจ้า Mpay นี่ มันค่อนข้างจำกัดการใช้งานหรือเปล่าคะ เพราะบอกว่าเป็นของ AIS แสดงว่าคนที่ใช้โทรศัพท์ค่ายอื่นๆก็ไม่สามารถใช้งานเจ้า Mpay ตัวนี้ใช่ไหม แบบนี้ เราหันไปใช้งานของ ทรู ไม่ดีกว่าเหรอคะ เพราะวอลเล็ทของเขาไม่ได้กำหนดว่าต้องใช้ซิมของค่ายไหน ทุกค่ายสามารถสมัครใช้งานได้เลย หรือเพื่อนๆคิดยังไงคะ

2021.12.21 3:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (อี วอลเล็ต)

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

มีจุดใช้บริการของแอพนี้เยอะไหมครับ

mPay / แอดวานซ์ อินโฟร์ เซอร์วิส

ต่างกันกับ rabbit line pay ไหมค่ะ

mPay / แอดวานซ์ อินโฟร์ เซอร์วิส

แอป mPay เป็นของบริษัทไหนหรอครับ?

แอพ Mpay วอลเล็ตใช้ดีไหม

mPay มีค่าธรรมเนียมด้วยหรอ

แอป mPay จะไม่มีบริการอีกแล้วลูกค้าเก่าจะใช้งานต่อได้ไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

อายัดบัญชีDolfin Wallet ได้หรือไม่

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

mPay ชำระเงินจากใบเสร็จได้ง่ายๆ

mPay มีให้เลือก ว่าจะจ่ายเงินแบบไหน ผมชอบ เลือกที่จะจ่ายบิลทึกอย่างจากที่บ้านเลยครับไม่ต้องออกมาข้างนอกครับ การใช้งานของmPayก็ง่ายๆครับเพียงแค่ เลือกสแกนบาร์โค้ดก็ได้ หรือถ้าไม่มีใบแจ้งยอดบัตรเครดิต ก็กรอกรหัสบนบัตรเครดิตที่ช่อง หมายเลขสมาชิก ง่ายดีครับ ถ้าเพื่อนๆไม่อยากออกนอกบ้านแนะนำเลยครับ mPay ใช้งานง่ายครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี