Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ​ stop loss

สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่กำลังหัดเทรดครับถ้าใครมีคำแนะนำดีๆช่วยแบ่งปันด้วยนะครับ คือผมอยากขอคำแนะนำเรื่องการตั้งค่า stop loss ว่าควรตั้งยังไงไม่ให้ขาดทุน ผมควรตั้ง stop loss แบบกว้างหรือแบบแคบครับ? ใจจริงผมอยากตั้งแบบแคบเพราะยังไม่กล้าตั้งแบบกว้างกลัวขาดทุนเยอะอยากขอความเห็นของคนที่รู้หน่อยครับเอายังไงดี

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุเทพ

คุณคิดถูกแล้วแหละครับสำหรับมือใหม่ผมแนะนำว่าควรตั้ง stop loss แบบแคบดีกว่าครับเราจะได้ไม่ขาดทุนมาก ตั้งแบบกว้างตอนได้กำไรมันได้มากกว่าก็จริงแต่มันเสี่ยงเพราะถ้าราคาเปลี่ยนแนวโน้มขึ้นมาเราจะขาดทุนเยอะเดี๋ยวจะท้อไม่อยากเทรดต่อ ตั้งแบบแคบดีกว่าครับแต่ต้องกว้างพอให้ราคาแกว่งตัวได้นะ แล้วก็ตั้งให้แคบกว่า take profit สัก 2 เท่าอ่ะครับ

2020.07.16 14:43

พุงกลม

ข้อดีสำหนับการตั้ง Stop loss สำหรับเทรดเดอร์มือใหม่ ก็เพื่อเป็นการกำหนดจุดขาดทุนไว้ ที่จะช่วยปกป้องเงินในบัญชีของเทรดเดอร์ในกรณีที่กราฟเกิดอาการรวนหรือรีโควทขึ้นมา ดังนั้นทุกครั้งที่เทรดเดอร์ต้องการเทรด จะต้องตั้ง Stop loss ไว้ทุกครั้ง เพื่อปกป้องไม่ให้เทรดเดอร์ต้องโดนล้างพอร์ตในช่วงที่กราฟมีการสวิงตัวอย่างรุนแรง

2020.11.22 2:35

357เศรษฐการ

นี่ขนาดว่าเจ้าของกระทู้บอกว่าตัวเองเป็นมือใหม่ในวงการเทรดเดอร์ อย่างผมนี่จะเรียกว่าอะไรดีครับ คำศัพท์วงการนี้มีเยอะนะ ผมอ่านจากกระทู้นี้และคอมเม้นท์แล้วยังมีงงเลยอะครับ😅 ถ้าผมคิดจะเป็นเทรดเดอร์จริงๆ คงต้องใช้เวลาในการศึกษาและหาข้อมูลอีกมาก ไว้ผมจะไปตั้งกระทู้เพื่อถามความรู้และความคิดเห็นจากคนอื่นๆบ้างดีกว่า

2020.12.29 6:55

Sompob bop63

มาถึงตอนนี้เจ้าของกระทู้คงเชี่ยวชาญในการตั้งค่า stop loss แล้ว อยากรู้ว่าคุณมีเทคนิคส่วนตัวอย่างไรในการตั้งค่า stop loss ไม่ให้ขาดทุนและให้ได้กำไร เพื่อเป็นการให้ข้อมูลกับคนที่อยากจะมาเป็นเทรดเดอร์น่ะครับ เพราะการจะมาเทรดไม่ใช่เรื่องง่าย คนที่สนใจต้องศึกษาหาข้อมูลหลายอย่าง อย่างที่คุณทำเมื่อก่อนน่ะครับ

2021.02.25 14:10

อนัญญา

แสดงว่าคุณเป็นคนที่รอบครอบในเรื่องนี้คะ แล้วคิดว่าการเล่นแบบคุณ น่าจะเปิดโอกาสให้ได้กำไรมากกว่าคนที่ลงทุนเยอะเพราะความเสี่ยงของคนที่ลงทุนครั้งละมากๆมีโอกาสที่เสี่ยงมากจริงๆ การเล่นพวก forex ต้องระวังให้ดีๆเลย ต้องมีวินัยกับตัวเองหยุดตรงที่เรากำหนด อย่าเล่นต่อถ้าคิดว่าเราเองกำลังขาดทุน ต้องใช้สติมากจริงๆเวลาเทรดแต่ละครั้ง

2021.12.21 5:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน)

บัญชีจริงกับบัญชี demo แตกต่างกันยังไง

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

ช่วยสอนวิธีเลือกโบรคเกอร์ไม่ให้โดนโกงกันหน่อยค่ะ พอดีเห็นบางคนเล่น forex แล้วโดน เลยกลัวค่ะ

การลงทุนหุ้น,การลงทุน Forex

อยากรู้ว่าทำไมคนถึงไม่คิดจะเล่นหุ้นหรือforexกันเลย มันมีความเสี่ยงมากใช่ไหม?

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี

มีใครทราบเกี่ยวกับโบรกเกอร์ Exness บ้างไหมครับว่ามีข้อดีข้อเสียแตกต่างจากโบรกเกอร์อื่นๆอย่างไร?

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (คริปโตเคอร์เรนซี)

โบรคเกอร์ exnessแตกต่างกับ โบรคเกอร์ FBS ยังงัยครับ? พอดีผมใช้ของ FBSอยู่

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี