ลาออกจากงานประจำและไม่ให้มีปัญหาเรื่องการเงิน ทำยังไงดี

สวัสดีครับตอนนี้ผมอายุ 30 ปี ทำงานเป็นพนักงานออฟฟิศ ทำงานมาได้นานพอสมควรเลย แต่พักหลังเริ่มมีปัญหากับเพื่อนร่วมงานหนักขึ้น ผมเลยอยากจะลาออกครับ แต่ผมควรทำยังไง เพื่อให้การลาออกของผมไม่มีปัญหากับเรื่องการเงินครับ ขอบคุณครับ

• ทั้งนี้ ยอดหนี้ที่ต้องชำระต่อเดือนที่ปลอดภัยสำหรับการดำรงชีวิต ไม่ควรจะเกิน50% ของรายได้ในแต่ละเดือน แต่ถ้าจะให้ดีที่สุด หยุดสร้างหนี้ไปเลยดีกว่าค่ะ ดังนั้น ก่อนจะตัดสินใจซื้ออะไร ต้องคิดทบทวนให้ดี ให้รอบคอบ ว่าเป็นสิ่งที่จำเป็นจริง ๆ ไม่ใช่สิ่งที่อยากได้

no name

2019.08.01 18:0

0 likes

• เมื่อเป็นหนี้หลายราย หลายแหล่ง แถมอัตราดอกเบี้ยก็แตกต่างกันมาก เราควรที่จะยุบจากหลาย ๆ แหล่ง แล้วย้ายทุกแหล่งมารวมกันไว้อยู่เป็นที่เดียวกัน เพื่อง่ายต่อการชำระทั้งเงินต้นและดอกเบี้ย นั่นก็คือ ถ้าเราเป็นหนี้อยู่ 5 ราย แต่ละราย วันชำระเงินก็แตกต่างกันไป ถ้าเป็นอยู่อย่างนี้ ในแต่ละเดือนเราจะต้องคิดอยู่เสมอว่า วันไหนถึงกำหนดชำระรายไหน จำนวนเงินเท่าไหร่ จะเอาเงินจากไหนมาชำระหนี้

no name

2019.08.01 18:0

0 likes

• เอาแบบนี้ครับถ้ามันเป็นปัญหาที่รุ่นแรงก็อย่าอยู่ครับ แต่ไม่ใช่ให้ออกเลยนะครับ เรายังคนทำงานที่นั้นต่อไปครับ แต่มีเทคนิคคือ ในขณะที่ทำงานที่นั้นเราก็หางานไปด้วยครับ เพราะการทำแบบนี้จะทำให้เรายังมีเงินใช้อยู่ครับ เพราะบางคนไม่คิดเรื่องนี้ครับ บางคนลาออกแล้วไม่มีงานทำหลายเดือนก็มีครับ แบบนี้ถือว่าคิดไม่รอบครอบครับ อย่าทำตามเด็ดขาดนะครับ

no name

2020.03.24 6:55

0 likes

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

อยากมีเงินเก็บก่อนวัยหกสิบเริ่มต้นแบบไหนดี?

ผมกับภรรยาตอนนี้เรากำลังวางแผนจะมีลูกครับ อยากทราบว่าต้องเก็บเงินล่วงหน้าสักเท่าไหร่ดี กับการวางแผนมีลูกสักคน

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

สมุดบัญชีเงินฝากมีประโยชน์อะไรครับ สมุดบัญชีมีข้อมูลสำคัญแต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้เลย?

ผมบอกตรงๆว่าไม่เคยมีบัตร ATM มันจำเป็นไหมครับ?