Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

สวัสดีค่ะ เราอยากรู้ว่าบัตร true money we card นี่ใช้รูดจ่ายแทนเงินสดได้ไหมคะ เราพึ่งได้บัตรแข็งมา ที่ผ่านมาใช้ซื้อของออนไลน์ตลอดเลยค่ะ ไม่เคยใช้รูดซื้อสินค้าตามห้าง เลยอยากถามว่าบัตร we card มันสามารถใช้รูดจ่ายแทนเงินสดได้ไหม? ตัวอย่างเช่นตอนไปกินข้าวที่ร้านอาหารต่างๆ เราใช้บัตร we card จ่ายได้ไหมคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สลิลธร

สวัสดีค่ะ บัตรทรูมันนี่วีการ์ดใช้จ่ายแทนเงินสดตามร้านอาหารได้อยู่นะคะ ถ้าร้านนั้นรับ MasterCard บัตรวีการ์ดเราก็ใช้จ้า แต่เราจะใช้แทนเงินสดเวลาซื้อของในเซเว่นนะส่วนมาก แต่เห็นว่าใช้ได้กับทุกที่ ที่เขารับ mastercard นะคะ บัตรนี้ก็เหมือนบัตรเดบิตอ่ะค่ะ ถ้าร้านไหนรับบัตรเดบิตก็ใช้วีการ์ดจ่ายแทนเงินสดได้เลย

2020.07.03 17:58

นิ๊ก

เดี๋ยวนี้สามารถที่จะใช้การสแกนจ่าย ผ่านแอพพลิเคชั่นของ WeCard หรือว่าทรูมันนี่ได้แล้วนะคะ ช่วยให้เราไม่ต้องสัมผัสหรือมีการรูดการ์ดหรือการ์ดให้เมื่อยมืออีกต่อไปแล้ว เราสามารถที่จะสแกนคิวอาร์โค้ดแล้วทำการเติมเงินเข้า wallet ทรูมันนี่ไว้ก่อนก็ได้ เป็นวิธีที่สะดวกค่ะหรือไม่ก็ใช้บริการของ internet banking ของธนาคารบัญชีของเราก็ทำได้ด้วย

2020.11.23 15:20

อาหลิว📸📸

เราก็ว่าใช้การสแกนจ่ายผ่านแอพพลิเคชั่นของ WeCard หรือว่าทรูมันนี่ดีกว่า ไม่ต้องยื่นบัตรให้กันไปมา ช่วงนี้ยิ่งมีการระบาดของโควิด-19อยู่ด้วย ต้องปลอดภัยไว้ก่อนค่ะ พูดเหมือนตัวเองใช้ WeCard หรือว่าทรูมันนี่เลยนะเนี่ย เราไม่ได้ใช้หรอก ถ้าจะสแกนจ่ายเงิน เราก็สแกนผ่านบัญชีธนาคารของเรานี่แหละ สะดวกสุดแล้วค่ะ

2020.12.30 7:30

ดีดี้ o(*^@^*)o

อ๋อ! บัตร true money we card เป็นเหมือนบัตรเดบิต สามารถนำไปชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการได้ด้วย อย่างนี้ไม่ต้องมีบัตรเดบิตที่ผูกบัญชีกับธนาคารก็ได้ ถ้ามีบัตร true money we card อยู่แล้วก็ใช้บัตรนี้ได้เลย แล้วบัตรนี้มีคะแนนสะสมให้มั้ยคะ เหมือนแบบที่บัตรเครดิตเขาให้ประมาณว่าทุกการใช้จ่าย 25 บาท = 1 คะแนนน่ะค่ะ

2021.02.26 6:24

มาเดียว

ขอโทษนะครับบัตร true money we card กับ true money wallet มีความต่างหรือความเกี่ยวข้องกันยังไงบ้างอะครับ ต่างกันแค่เป็น บัตร กับเป็น แอพ wallet หรือเปล่า อยากรู้น่ะครับ ถ้ามันเหมือนๆกันผมจะได้ไม่ต้องไปเปลี่ยนแปลงการใช้งานอะไร ที่ผมใช้ true money wallet อยู่ทุกวันนี้ก็โอเคละนะ สะดวกดีครับ เข้ามาแนะนำเพิ่มเติมได้นะ

2021.07.31 5:18

บุญธิราช

ตอนนี้ถ้าของทรู น่าจะไม่ค่อยเห็นคนใช้ วีการ์ดแล้วนะครับ ส่วนใหญาจะใช้ผ่านแอพ ทรูวอลเล็ทแล้วครับ แต่ก็ยังสามารถทำเป็นเหมือนบัตรเครดิตได้อยู่ครับ เข้าใจว่าคนที่ใช้ วีการ์ดเมื่อก่อนจะใช้หมายเลขหน้าบัตร เวลาที่ต้องซื้อของที่เขาบอกว่าจ่ายผ่านบัตรเครดิตได้ ตอนนี้ เปลี่ยนมาใช้แอพกันหมดแล้วละ แล้วก็จ่ายง่ายกว่าด้วย

2021.08.30 14:24

คนมีฝัน..

เราว่าใช้ true money wallet อย่างเดียวก็พอ ไม่ต้องใช้ true money we card หรอกค่ะ เราสะดวกแบบนี้เลยแสดงความคิดเห็นแบบนี้อะนะ ถ้าใครยังสะดวกใจใช้ true money we card อยู่ก็ใช้ได้ค่ะ ช่องทางการชำระเงินค่าสินค้าและค่าบริการในปัจจุบันมันมีเยอะ ใครชอบใจหรือสะดวกชำระแบบไหนก็ทำได้เลย ขอแค่มีเงินมาชำระเท่านั้นก็พอ

2021.09.23 16:31

Panya li

บัตร true money we card ใช้รูดซื้อสินค้าได้ด้วยเหรอครับ ผมใช้แต่แอพ true money wallet ไม่ได้มีบัตรอะไร true money we card ก็ไม่มี การใช้งานผ่านแอพนี้ก็สะดวกดีแล้วนะครับ ตอนนี้ยังมีใช้กันอยู่มั้ยครับ เคยได้ยินหลายคนพูดถึงอยู่ ทั้ง true money we card และ บัตรที่เรียกว่าอะไรนะ digital มั้งถ้าจำไม่ผิด มีใครใช้บ้างครับ

2021.10.16 13:36

อารอน

true money we card ที่ว่านี้คือตัวที่เป็นเหมือนบัตรเครดิต ที่มันอยู่ในแอพฯของทรูไหมครับ ถ้าเป็นตัว เมื่อก่อนเคยใช้ตอนที่ซื้อของออนไลน์จากจีนครับ ใช้งานสะดวกมากครับ ไม่ต้องมีบัตรเครดิต ก็ใช้ตัวนี้ซื้อของได้เลยครับ แต่มาช่วงโควิด เรื่องซื้อของออนไลน์ก็ค่อยๆน้อยลงแล้วละครับ ตอนนี้ของที่ซื้มาเมื่อก่อนก็งงเหมือนกันว่าเอามาทำอะไร

2021.10.16 14:49

Chi na

ขอโทษนะครับ คำถามอาจจะดูแปลกๆหน่อย ผมอยากรู้ว่าตอนนี้ยังมีการใช้บัตร we card กันอยู่เหรอครับ? ส่วนตัว ผมไม่เคยใช้บัตรนี้ แต่ถ้าเป็นแอพพลิเคชั่น true money wallet น่ะ ผมใ้ช้อยู่ครับ สะดวกดีนะ ส่วนใหญ่ผมใช้อยู่ไม่กี่ที่หรอก ที่จริง ต้องบอกว่าผมไปอยู่ไม่กี่ที่ แต่ที่ที่ผมไปเขารับชำระผ่านแอพนี้ด้วย เลยสะดวกผมครับ

2021.10.29 15:6

วารี

ใช้งานเหมือนบัตรเครดิตก็จริง แต่เสียอย่างเดียวเวลาที่เราจ่ายเงิน คือต้องเอาส่วนตัวของเราไปจ่าย นี่ถ้าช่วงไหนเราไม่มีเงินนะ บัตรตัวนี้ก็ใช้งานไม่ได้ แบบนี้เราคิดว่า ทำบัตรเครดดิตไปเลยไม่ดีกว่าเหรอ นี่ตอนนี้หลายๆธนาคารเขาก็มีโปรบัตรเครดิต ออกมาล่อใจพวกเราหลายเจ้าแล้วนะ เราก็กำลังคดว่าจะสมัครสักใบเหมือนกันนะ

2021.12.22 13:54

สุชัญญา

ใช่งานตอนนี้ สามารถที่จะเอามาซื้อของออนไลน์ได้มากขึ้นสำหรับเจ้า บัตร we card เมื่อก่อนบัตรแบบนี้ เราจะเอาไว้ซื้อพวกแอพฯ โทรศัพท์ เป็นส่วนใหญ่คะ แต่หลังๆมานี้ก็ไม่ค่อยที่จะได้ใช้งานสักเท่าไรแล้วละ ส่วนใหญ่จะให้งานแอพฯของเขาอย่างเดียวเลย เพราะคิดว่าใช้งานผ่านแอพของเขา เป็นอะไรที่ใช้งานง่ายวุดแล้วละคะ

2022.01.18 14:15

สุทธิชัย

นั้นสิครับ บัตรตัวนี้ยังมีอยู่อีกเหรอครับ ไม่เคยเจอมานานแล้วนะ ไม่ทราบว่าพี่ไปสมัครเอาบัตรตัวนี้จากที่ไหนครับ เพราะตอนนี้ทาง ทรู เขา รวมมาเป็นแบบดิจิตอลไปแล้วไม่ใช่เหรอ สามารถใช้งานเหมือนบัตรตัวนี้เลย ของผมตอนนี้ก็ใช้งานแบบดิจิตอลอยู่นะครับ ส่วนใหญ่เอาไว้จ่ายซื้อของที่สั้งจากต่างประเทศนะครับให้งานสะดวกดี

2022.02.19 15:21

Ratcha..

ขอถามครับ true money we card นี่คืออันเดียวกับ true money wallet หรือเปล่า ผมรู้ครับว่า true money wallet เป็นกระเป๋าเงินออนไลน์ เห็นชื่อคล้ายกันเลยไม่แน่ใจว่า สองอันนี้มีความเกี่ยวข้องกันมั้ย ส่วนตัวผมใช้ true money wallet อย่างเดียวไม่ได้มีบัตรอะไรมาใช้ร่วมกัน แต่ผมก็ไม่ได้มีปัญหาเรื่องการใช้งานนะครับ

2022.04.28 14:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (อี วอลเล็ต)

Truemoney Cash back

สำหรับแอฟTrueMoney Wallet ตอนนี้น่าใช้มากๆใครที่ลังเลอยุ่รีบๆนะ เพราะตอนนี้ TrueMoney Wallet สะดวก คุ้มค่า มั่นใจ เมื่อซื้อประกันจ่ายผ่าน ทรูมันนี่ วอลเล็ทเงินคืน (Cash back) 40% จะถูกโอนเข้าบัญชีทรู มันนี่ วอลเล็ต ภายหลังจากการชำระเงินสำเร็จและบริษัทฯได้รับคำยืนยันการรับประกันจากบมจ.กรุงเทพประกันภัย

Truemoney

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิตได้

เมื่อผู้ใช้ผูกบัตรเครดิตมาสเตอร์การ์ดกับ True Money Wallet โดยสามารถรับบริการได้ที่ร้าน 7-Eleven และร้านค้าพันธมิตรทรูมันนี่ อาทิ Dairy Queen, TrueCoffee, CP FreshMart, Dunkin’, Chester’s และอื่นๆ ถึง 200,000 จุดทั่วประเทศ การร่วมมือในครั้งนี้ตอกย้ำกลยุทธ์เพื่อพัฒนาระบบชำระเงินดิจิทัล พร้อมสนองตอบนโยบายภาครัฐในการขับเคลื่อนประเทศไทยสู่สังคมไร้เงินสดอย่างเต็มรูปแบบ

Truemoney

Truemoney จ่ายบิลง่ายๆไม่มีค่าธรรมเนียม

แอฟTrueMoney Wallet ใช้งานได้สะดวกแล้วก็สามารถ การจ่ายค่าไฟค่าน้ำ ค่าโทรศัพท์ หรือค่าบัตรเครดิตต่างๆ ที่สามารถจ่ายได้ผ่านแอพด้วยการสแกนบาร์โค้ดได้ฟรีค่าธรรมเนียมทุกบิล สะดวกจริงๆเลย เดีนวยี้เราเคลียบิลของที่บ้านจบได้ไวมาก เมื่อก่อนต้องวิ่งไปจ่ายบิลหลายๆบินแล้วก็ไม่ใช่ไปที่เดียวด้วย กล้าจะจ่ายเสร็จหมดไปเกลือบวัน แต่TrueMoney Wallet ใช้จ่ายบิลที่บ้านได้เลย

Truemoney

All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

Truemoney เติมเงินได้หลายทาง

เมื่อก่อนจะเติมเงินTrueMoney Wallet ทีค่อนข้างลำบากมากเลยเพราะหาที่เติมเงินยากมากเลยทำให้ไม่ค่อยได้ใช้TrueMoney Wallet มากเม่าไร แต่ตอนนี้ TrueMoney Wallet สามารถเติมเงินได้หลายช่องทาง ทั้งบัตรเติมเงิน, โอนผ่านตู้ ATM, ตู้ทรูมันนี่, หรือแม้แต่การผูกบัญชีธนาคาร แล้ว เราเลยกลับมาใช้TrueMoney Wallet อีกครั้ง

Truemoney

Truemoney ผูกกัับบัตรไม่มากถึงสามใบ

ตอนนี้TrueMoney Wallet สามารถผูกกับบัตรเครดิต/เดบิตของธนาคารอะไรก็ได้ ได้แล้วนะครับ ผูกสูงสุดได้ 3 ใบ จากเมื่อก่อนที่จะเป็นแบบเติมเงินอย่างเดียว เดี่ยวนี้อะไรก็ง่ายไปหมดแล้วครับ ยิ่งสามารถผูกได้แบบนี้ เวลาไปไหนเราพกแค่โทรศัพท์ติดตัวไปแค่เครื่องเดียวก็จบแล้วครับ ไม่ต้องคอยมาค้นว่าจะเอาบัตรอะไรจ่ายดี แบบนี้ผมชอบครับ

Truemoney

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (บัตรเครดิต)

ต้องอายุเท่าไหร่หรอค่ะถึงจะทำบัตร True digital card ได้?

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี