Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นนักเรียนไม่มีสิทธิ์ได้รับเงินเยียวยาหรอครับ

ผมเป็นนักศึกษาครับเเต่ว่าต้องรับจ้างทำงานเหมือนกันครับผมไม่มีสิทธิ์ที่จะได้รับเงินเยียวยาเลยหรอครับตอนนี้ผมอยู่ตัวคนเดียว โควิดก็ต้องระวัง งานก็ไม่มีทำเพราะโรคระบาด เเล้วเเบบนี้รัฐบาลไม่ช่วยผมใครจะช่วยละครับ ครอบครัวก็ไม่มี ผมจะไปกู้เงินก็ไม่ได้ เพราะผมอายุเเค่ 20 ต้องทำงานหาเลี้ยงตัวเอง แบบนี้รัฐบาลจะมีเเนวทางช่วยนักศึกษาบ้างไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วรพร

เห็นว่าต้องไม่เป็นผู้มีสถานะนักเรียนหรือนักศึกษาที่ทำงาน Part Time ณ วันลงทะเบียน เเต่ว่านักศึกษา ป.ตรี มีเงินค่าครองชีพกยศ.ช่วยทุกเดือนอยู่แล้วนี่คะ ไม่พอหรอคะ เราก็เข้าใจนะคะทุกคนก็มีปัญหาเหมือนกันหมดเเหละคะ คิดว่าอนาคตรัฐบาลอาจช่ยก็ได้นะคะเห็ว่าบางที่ก็ลดค่าเทอมเเล้วด้วยตั้งเเต่มีโควิดเเรกๆ จนถึงตอนนี้ คงต้องรอดูข่าวต่อไปนะคะว่านักเรียน นักศึกษาจะทำอย่างไร

2020.04.12 10:53

ใบตาล

ก็มีหลายคนที่ยังไม่ได้นะคะน้อง อย่าไปคิดมากเลย โครงการนี้ดีกว่า เป็นโครงการคนละครึ่งสำหรับคนที่มีอายุ 18 บริบูรณ์ขึ้นไปทุกคนลงทะเบียนแล้วได้รับสิทธิ์ทันที่โดยไม่ต้องรอนาน สำหรับพี่ได้ลงทะเบียนเพียงแค่ 5 นาทีก็ได้รับข้อความ SMS ว่าได้รับสิทธิ์ โครงการนี้รัฐบาลจะให้เงินคนละ 3,000บาทไว้ใช้จ่ายผ่านแอพกระเป๋าตังค์

2020.11.27 10:50

ไพจิต

ช่วงโควิค-19 ที่ผ่านมา น่าจะดีหน่อยใช่ไหม ที่ สถาบันการศึกษาทุกที่ปิดยาวเลย ตอนนี้พี่ก็ว่าอะไรๆมันน่าจะดีขึ้นแล้วละนะ น้องคงไปทำงานำด้แล้วใช่ไหม ช่วงที่ผ่านมาคงลำบากน่าดู ขนาดพี่เองมีคนคอยส่งเงินให้พี่ยังอยู้ยากเลยคะ นี่ถ้ารู้จักกันนานกว่านี้ก็ดีสินะ พี่จะได้ช่วยเหลืออะไรที่พอจะช่วยได้บ้าง ยังไงช่วงนี้เป็นยังไงบ้างช่วยบอกพวกเราด้วยนะ

2020.12.03 15:4

กระเช้า

คิดว่าโครงการที่รัฐตอนนี้เช่น คนละครึ่ง หรือเราชนะ เขาทำขึ้นมาเขาทำขึ้นมาเพื่อช่วยประชาชนอย่างเช่น คนทำงานนะคะ เพื่อให้มีเงินใช้จ่ายหมุนเวียนในประเทศ เพราะถ้าไม่มีโครงการนี้คนอาจจะลำบากมากแล้วคนก็อาจจะไม่ใช้เงิน ทำให้เศรษฐกิจไม่เดิน ส่วนที่น้องถามว่าทำไมถึงนักศึกษาไม่ได้?? ตอนที่เขาแจกเงินเยียวยา 15,000 บาทช่วงนั้นนักศึกษาเขาก็ได้กันเยอะนะคะ ไม่ใช่ว่าเขาจะไม่ช่วยนักศึกษาเลย...

2021.02.08 13:51

วันวิภา

สิทธเยียวยา ของนักเรียน นักศึกษา ออกมา ตอนต้นเดือนนี้แล้วนะครับ ไม่ทราบว่าได้ลงทะเบียนอะไรกับเขาบ้างไหมครับ เห็นว่าจะจ่ายเยียวยาให้คนละ 2พันบาทนะครับ โครงการแบบนี้ต้องใจเย็นๆ รอคอยนะครับ เพราะว่าเขาค่อยดูว่าใครบ้างที่ได้รับผลกระทบจาก โควิดใน ช่วงนี้ พี่เองยังรอเงินเยียวยา ของ ประกันสังคม ม.40 อยู่ด้วยเหมือนกัน

2021.08.29 15:16

O_NONO

@วันวิภา อันนี้ผมก็ได้ยินมาเหมือนกันนะครับ เกี่ยวกับการยาวๆนักศึกษา แต่ไม่ทราบรายละเอียดจริงๆ ถ้าใครที่เป็นนักศึกษากำลังเดือดร้อนเหมือนกับจขกท ผมว่าลองหาข้อมูลดูนะครับน่าจะหาไม่ยาก หรือลองติดต่อสถาบันการศึกษาดูก็ได้เผื่อเขาจะมีคำแนะนำ ไม่รู้ว่าจขกท. จัดการ หรือว่าได้รับการเยียวยาไปหรือยังนะ หรือนักเรียนนักศึกษาน้องๆคนไหนมีประสบการณ์ก็มาแชร์กันได้นะครับ

2021.09.28 11:59

อนัญญา

อ่านที่ถามแล้วก็น่าขำจัง เพราะว่านักเรียนไม่น่าจะได้รับความเดือดร้อนเลยนะ คนที่เดือดร้อนน่าจะเป็นของพ่อกับแม่มากกว่าไหม มีโครงจ่ายช่วย พ่อแม่ที่ต้องจ่ายค่าเทอมนะ ถ้าเราจำไม่ผิดตอนนั้นน่าจะได้ประมาณ 2,000 บาท ได้ แล้วตอนนี้ก็มีโครงการอื่นๆตามมาอีกยาวเลย อย่างที่เราใช้อยู่ก็โครงการคนละครึ่ง ตอนนี้เงินยังเหลืออยู่เลย

2021.12.26 13:36

ชิตินันท์

เดือนหน้าก็จะได้เงิน ของโครงการคนละครึ่งครั้งที่ 4 แล้ว ไม่ทราบว่าน้องได้กับเขาบ้างไหมในช่วงที่ผ่านมา ตอนนี้ถ้าน้องยังไม่เคยได้เลย น้องน่าจะไปแจ้งที่ธนาคารกรุงไทยเพื่อขอการช่วยเหลือนะคะ แต่พี่ก็ไม่แน่มจนะคะว่า จะยังทันอยู่ไหม ส่วนเรื่องของอายุ น้องอายุ20 ปีแล้ว สามารถได้รับเงินเยียวยาที่ทางภาครัฐจัดให้คะ

2022.01.22 16:0

ภัทราภรณ์

ที่จริงถ้าอายุ 18ปี ก็สามารถได้เข้าร่วมโครงการของรัฐบาลที่เยีบวยาประชาชนแล้วนะคะ น่าเสียดายจังที่เราเข้ามาเจอคำถามของน้องช้าไป ไม่อย่างนั้นแล้วพี่ก็จะได้แนะนำได้ว่าให้ไปยื่นเรื่องทบทวนสิทธของน้อง น่าเสียดายจริงๆเงินเยียวยาที่ได้รวมๆกันแล้วน่าจะประมาณ 25,000 - 30,000 บาทได้ เอาว่าถ้าครั้งหน้ามีอีกสมัครเลยนะคะ

2022.02.07 15:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การเกษียณก่อนกำหนด

วางแผน EARLY RETIRE เร็วต้องทำอย่างไรบ้างครับ

All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน)

ทำไมลูกเรียนไม่เก่งเลย

การมีลูก,All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

เด็กป.1ควรให้ค่าขนมวันละเท่าไหร่ดี

การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

อยากเรียนหุ้นฟรี มีที่ไหนเปิดสอนลงทุนหุ้นฟรีบ้าง

All (การเล่าเรียน)

ทางบ้านอยากให้ไปเรียนต่อที่ต่างประเทศ

การลงทุนหุ้น

สมัครเรียนเล่นหุ้นดีไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี