Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ภาวะเศรษฐกิจไทยในตอนนี้ส่งผลต่อนักเรียนไหมคะ

อยากรู้จังเลยค่ะว่าภาวะเศรษฐกิจไทยตอนนี้เเย่ลงทุกวัน เเล้วนักเรียนละคะจะทำอย่างไรกันคะ ? คือตัวเราเรียนอยู่ปี 2 เเล้วเห็นว่าตอนนี้มีปัญหาหลายๆ อย่างทั้งโควิด-19 แล้วร้านค้าหลายๆ ร้านก็ต้องปิด เเละพ่อเเม่ก็ขาดรายได้เเบบนี้นักเรียนต่างก็แบ่ไปกด้วยไหมคะ เเบบนี้เเล้วรัฐบาลไม่ช่วยอะไรนักเรียนบ้างเลยหรอคะ เห็นมีข่าวด้วยว่า มีคนออกมาพูดว่านักเรียนควรอยู่เฉยๆ เเต่คือนักเรียนก็ได้รับความเดือดร้อนด้วยเเบบนี้ยักเรียนควรทำอย่างไรดีคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eunice

เป็นนักเรียนก็ทำหน้าที่เรียนหนังสือไปเถอะค่ะ ตอนนี้รัฐบาลก็ช่วยในหลายๆ ทางค่ะ อย่าคิดมากไปเลยค่ะ ถึงเศรษฐกิจจะเเย่ลงเพราะโควิด-19ก็จริงเเต่ว่าถ้านักเรียนส่วนใหญ่ตั้งใจเรียน พ่อเเม่ก็มีเเรงที่จะหาเงินช่วยลูกๆ ให้ได้เรียนหนังสือเเน่นอน ไม่ต้องคิดมาค่ะ ถ้าคิดมาเรื่องนี้จะส่งผลต่อการเรียนนะคะ เอาเวลาไปอ่านหนังสือเพิ่มเติมดีกว่าค่ะเพราะกว่าจะเปิดทอมนะจะลืมหลายๆ อย่างไป สู้ๆนะคะ

2020.04.24 10:53

ชาลินี

อันที่จริงโควิด -19 ทำให้เศรษฐกิจทั่วโลกแย่ลงอย่างรวดเร็ว ทำให้ทุกคนได้รับผลกระทบเป็นอย่างมาก แต่ถึงอย่างไรทุกคนก็พยายามที่จะดิ้นรนเพื่อที่จะอยู่รอด และเห็นว่าในตอนนี้รัฐบาลได้ออกนโยบายเพื่อช่วยเหลือประชาชนหลายโครงการ น้าว่าหนูอย่างกังวลไปนักเลยพยายามตั้งใจเรียนให้จบดีกว่า เมื่อจบแล้วได้ออกมาช่วยคุณพ่อคุณแม่ทำงาน

2020.11.28 12:53

จิตตริน

ตอนนี้เขามีโครงการคนละครึ่งนิ สมัครโครงการนี้หรือยัง อย่างน้อยก็เอาไว้ซื้อข้าวของเครื่องใช้ส่วนตัวได้นะ ถือว่าช่วยแบ่งเบสภาระของที่บ้านบ้าง ได้เงินฟรีๆ3,000 บาทเลยนะ ตอนนี้หลายคนที่เรียนอยู่พี่เห็นเขาเปิดขายของออนไลน์กันเยอะมากเลยนะ น้องไม่สนใจบ้างเหรอ ชวนเพื่อนๆสิแล้วหาของมาไลน์สดขายตาเพจดูพี่ว่าน่าสนใจนะ

2020.12.03 15:38

เกล

น้องเป็นนักเรียนน้องก็สามารถที่จะช่วยแบ่งเบาภาระพ่อแม่ได้นี่คะในการหาเงิน พี่เห็นเด็กเดี๋ยวนี้นะเรียนไปด้วยทำงานไปด้วยเยอะแยะ เดี๋ยวนี้งานพวกอาชีพอิสระก็มีเยอะ เช่นงานในห้างสรรพสินค้า น้องสามารถที่จะเข้าไปฝึกงานได้ มีหลายที่เลยที่เขารับเด็กนักศึกษาทำงาน ยังไงลองหางานทำดูก่อนนะคะ อย่าเพิ่งคิดมากค่ะ

2021.02.09 8:41

วิทวัส

ไม่ว่าจะเป็นใคร ผมว่ามันได้รับผลกระทบหมดแหละครับ ในเมื่อพ่อแม่ไม่สามารถทำงานได้ตามปกติ เงินที่ลูกจะได้เป็นค่าขนมก็ต้องลดลงไปด้วย แย่จริงๆเจ้าโควิด-19 มันทำให้หลายๆอย่างในชีวิตเราเปลี่ยนไปมากจริงๆ นี้ ตอนนี้ ก็ส่อแววว่าจะเจออีกรอบแล้ว ใครที่มีเงินเก็บตอนนี้ก็เก็บเอาไว้กับตัวให้ดีๆก่อนนะ ครั้งนี้คิดว่ามันน่าจะหนักกว่าครั้งไหนๆแน่นอน

2021.12.27 12:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน),All (อี วอลเล็ต)

ได้ยินว่าเป็นนักศึกษาถ้าไม่มีประกันสังคมจะได้รับเงินเยียวยา 5000

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

All (การเล่าเรียน)

วิธีการคำนวณ DOL

หาเงินออนไลน์

อยากขายของออนไลน์แต่ไม่เก่งคอมพิวเตอร์เลย จะหาที่เรียนได้จากไหนคะ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

เริ่มทำงาน

คนที่เรียนจบด้านภาษา ไปทำงานอะไรกันคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี