Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ในสถานการณ์แบบนี้ รถเมล์แอร์กับพัดลมขึนคันไหนดีกว่าคะ

อย่างที่ทุกๆ คนรู้กันนะคะ ในสถานการณ์ตอนนี้โควิด-19มีคนป่วยเพิ่มขึ้นมามากจากช่วงเเรก เราๆ ไปทำงานก็ต้องระวังให้มากขึ้น เลยอยากรู้ค่ะว่าจำเป็นต้องเดินทางโดยรถโดยสารสาธารณะ จะขึ้นรถเเอร์หรือรถพัดลม คันไหนมีความสเี่ยงที่จะติดโควิด-19 น้อยกวากันคะ เพราะรถเมล์พัดลมคนขึ้นเยอะกว่าเเต่รถเมล์แอร์คนขึ้นน้อยกว่าเเต่มีอากาศเย็นเเบบนี้จะระวังอย่างไรดีคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จินตหรา

มีค่าเท่าๆ กันเเหละคะ เราต้องป้องกันตัวเองอย่างเดียวค่ะ เพราะเราเลี่ยงการขึ้นรถเมล์ไม่ได้ เพราะต้องไปทำงาน ตัวเราก็พกทั้งเจลเเละสเปรย์แอลกอลฮอล์ไปด้วยตลอด เเละใช้ทุก 15 นาทีเลยค่ะ สวมหน้ากากหนาๆ ถ้าเป็นไปได้หาที่นั่งว่างๆ หรือหลังๆ รถกเมล์ค่ะ สำหรับเรานี่ถือว่าช่วยได้เยอะเเล้วค่ะ แต่ถ้าจะให้ดีจริงๆ ออกจากบ้านให้น้อยที่สุดดีกว่าค่ะ

2020.04.25 10:53

ฟ้า

เพิ่งไปขึ้นมาทั้ง 2 อย่างนะ ก็ปกติดีมีความเสี่ยงหรือไม่มีความเสี่ยงก็มีค่าเท่ากันเหมือนที่ความเห็นแรกบอกนั่นแหละ แต่ว่าทุกคนที่โดยสารโดยรถบัสก็ส่วนมากใส่หน้ากากอนามัยกันทุกคนนะ แม้แต่คนขับหรือพนักงานก็ยังใส่เลย คงจะปลอดภัยแหละไม่อย่างนั้นคงมีข่าวทั่วหน้ากันแน่ การปลอดภัยมันขึ้นอยู่กับตัวเราด้วยถ้าเราดูแลรักษาตัวเองหมั่นทำความสะอาดล้างมือใส่หน้ากากพกเจลล้างมือหรือว่าสเปรย์ฉีดฆ่าเชื้อก็จะช่วยได้ระดับหนึ่ง

2020.11.28 9:14

พงศพัฒน์

เสี่ยงทั้งสองอย่างเลยครับ ตอนนี้ไม่ว่าจะเดินทางด้วยวิธีการอะไรก็เสี่ยงหมดเลยครับ หลายคนบอก TAXI สิ พี่ว่าอันนี้ก็เสี่ยงไม่แพ้กันครับ ตอนนี้ที่ทำได้คือเราต้องระวังตัวครับหลีกเลี่ยงสถานที่ๆคนเยอะครับ แล้วก็ในส่หน้ากากอนามัย แล้วก็ล้างมือบ่อยๆครับ เราไม่รู้จริงๆครับว่าเชื่อโรคมันอยู่ตรงไหนบ้าง เราต้องระวังไว้ก่อนครับ

2020.12.03 15:37

กาแฟ

อย่ากลัวจนเกินเหตุจนกลายเป็นความวิตกจริตครับ ถ้าคิดอย่างนี้คุณก็ขอเจ้านายทำงานที่บ้านเถอะครับ คุณต้องคิดว่าตอนนี้ถ้าใครไม่ใส่หน้ากากอนามัยเขาก็ไม่ให้ขึ้นรถเมล์อยู่แล้ว อย่างน้อยหน้ากากอนามัยก็มีส่วนช่วยได้ในระดับนึง เจลแอลกอฮอล์ในรถก็มี แถมนั่งก็ไม่ได้ติดกัน คุณจะไปกลัวอะไรขนาดนั้น เราก็แค่ระวังตัวและก็ไม่ประมาทการ์ดไม่ตกก็พอครับ

2021.02.09 8:34

อรรถสิทธิ์

ถ้าเจอเจ้า โอเมคอล ผมว่า ไม่ว่าจะขึ้นรถแบบไหนก็เสี่ยงไปหมดแหละครับ เพราะว่าเจ้าเชื้อใหม่ตัวนี้ มันต่างจากเชี้อเดลต้าอย่างมากเลย สามารถติดได้จากทางอากาศแล้วก็จะลอยอยู่แบบนั้นนานด้วย ตอนนี้ก็ต้องระวังตัวกันเอาไว้หน่อยละกัน ไปไหนมาไหน ก็สวมหน้ากากอนามัยกันเอาไว้ก่อนละกัน อย่าคิดว่าไม่เป็นไร เพราะมันน่ากลัวจริงๆนะ

2021.12.27 12:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ญี่ปุ้นที่ไหนน่าสนใจ

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางคุ้มครองสูงสุดกี่วัน

ประกันภัยเดินทาง Plus-Lite By AXA / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ใช้ประกันภัยของเอกซ่าดีอย่างไร

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เที่ยวไหนดีช่วปีใหม่

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ปีใหม่อยากไปต่างประเทศ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เที่ยวจีนด้วยงบ 2000 หยวน 2 สัปดาห์เพียงพอหรือไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี