Forum
แก้ไขล่าสุด: 

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

สวัสดีค่ะ ดิฉันอายุ 20 ปี ตอนนี้กำลังทำงาน Part time อยู่ กำลัง ลังเลว่าจะเปลี่ยนงานเป็น Full time ดีมั้ย ช่วยบอกข้อดีข้อเสียของงานทั้งสองงานนี้หน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rose

ถ้าคุณไม่รู้ขีดความสามารถของตัวเองก่อนจะเป็นปัญหาได้นะคะ ดังนั้นควรสำรวจความสามารถในการรับความเสี่ยงของตนเองว่าอยู่ในระดับใด เพราะการหารายได้เสริมบางประเภทนั้นจำเป็นต้องอาศัยเงินทุนในการต่อยอดและหารายได้เพิ่ม ทั้งการตั้งร้านขายของ การขายของออนไลน์ หรือแม้แต่การลงทุนในหุ้นก็ล้วนต้องอาศัยเงินทุนมาใช้กันทั้งนั้น แต่หากคุณเป็นผู้ที่มีเงินทุนน้อย หรือไม่สามารถยอมรับความเสี่ยงใด ๆ ได้เลยก็อาจต้องหารายได้ทางอื่น ๆ

2019.08.01 18:0

Jarred

คุณจะต้องสำรวจเวลาว่างของตนเอง ห้ามลืมว่าการหารายได้เสริมแม้ว่าจะทำในเวลาว่าง เวลาเลิกงานหรือเลิกจากการเล่าเรียนได้ แต่ก็ต้องใช้เวลาในการหารายได้เสริมเพิ่มเติมด้วย ดังนั้นจึงควรสำรวจเวลาว่างของตนเองว่าเหมาะสมกับหนทางการหารายได้รูปแบบใด หากมีเวลาว่างทั้งเสาร์และอาทิตย์ก็อาจหารายได้เสริมจากการตั้งร้านขายของ แต่หากแม้แต่วันหยุดก็ไม่ค่อยมีเวลาว่างก็อาจรูปแบบการหารายได้เสริมผ่านเว็บไซต์ออนไลน์แทนได้ หรืออาจจะเป็นกิจกรรมที่ทำในช่วงเย็นหรือหัวค่ำได้

2019.08.01 18:0

Panas

งาน Part-timeคือ งานทีทำเป็นกะหรือเป็นชั่วโมง คิดเงินเป็นรายชั่วโมง ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นการทำงานในร้านอาหารตามห้าง และเรามักจะทำแค่ประมาณ 3 วันต่อสัปดาห์ ส่วนงานแบบ Full Time หรือที่เราเรียกกันว่างานประจำ คืองานทีทุกคนเอาวุฒิการศึกษาที่เรียบจบมาไปสมัครงาน อันนี้เป็นงานที่ใช้เวลาในการทำมากกว่างานแบบ Part-time คือ ทำอย่างน้อย 20 ชั่วโมงต่อสัปดาห์ขึ้นไป ไม่มีการให้เป็นรายชั่วโมง ส่วนใหญ่จะให้เป็นรายเดือน

2020.03.24 7:9

Anna

Full Time ก็ได้เงินเดือนตามที่เขากำหนดให้ ลาได้เท่านั้นเท่านี้ โอทีก็ปกติ แต่โบนัสเงินเดือนได้เยอะกว่า เหมาะแก่การทำนานๆเช่น เป็นปีอะไรทำนองนี้ครับ Part time ที่ผมทำอยู่คือ ทำช่วงปิดเทอมครับ เขานับจำนวนการทำงานตามชั่วโมงที่เราตอกบัตรเข้างานออกงาน โอทีก็ได้ปกติ วันหยุดพวกสงกรานต์อะไรยังงี้ก็ได้ คูณ2 ครับ เหมาะกับทำแป้บๆ แล้วก็เลิก

2020.04.16 5:25

วุฒ

งานข้อดีของงานพาร์ทไทม์ก็คือมีเวลาให้กับครอบครัวและ ได้ทำกิจกรรมร่วมกับภรรยาอยู่เป็นประจำ ซึ่งเป็นจุดแข็งของงานพาร์ทไทม์เลยล่ะครับ ถึงแม้ว่างานพาร์ทไทม์จะดูไม่แน่นอนแต่ก็สามารถที่จะมีรายได้พอกินพอใช้ แต่ถ้าเป็นงานเต็มเวลาแล้วเราก็ไม่ค่อยมีเวลาให้กับครอบครัวแถมยังจะดึงดูดเวลาในการทำงานเพิ่มมากขึ้นอีกต่างหาก

2020.07.16 7:20

น้อง

แต่ข้อดีก็คือคนที่ทำงาน full Time ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นพนักงานประจำจะได้เงินเดือนเยอะกว่าแล้วก็ได้หรือสวัสดิการสำหรับพนักงานประจำดีกว่าพนักงานชั่วคราว แต่งาน past time ก็มีข้อดีค่ะ เราสามารถจัดแบ่งเวลาได้แล้วก็เหมาะกับคนที่ยังไม่พร้อมที่จะทำงานเต็มเวลา อย่างเช่น นักศึกษาหรือว่าคนที่อยากจะทำงานอาชีพเสริมงาน Part Time ก็ถือว่ามีข้อดีตรงนี้ค่ะ

2020.07.25 17:47

เอมี่

งานทุกอย่างก็ดีหมดแหละค่ะ ทั้งงาน Past Time หรืองาน Full Time ถ้าเราทำก็จะได้เงิน ซึ่งการเลือกว่าจะทำงานแบบไหนก็ขึ้นอยู่กับตัวเราเองว่าสนใจแบบไหน และขึ้นอยู่กับเรามีความรู้ความสามารถของเราด้วย ส่วนตัวเราเองตอนนี้ทำงาน Past Time ค่ะ เพราะเรากำลังเรียนอยู่ ที่ทำงานก็เพราะอยากมีรายได้พิเศษ และได้หาประสบการณ์ให้กับตัวเองค่ะ

2020.08.07 4:11

*#ฆ้องกระแต

น้องได้รู้ทั้งข้อดีและข้อเสียแล้วนะคะ อยู่ที่ตัวน้องเองว่าสะดวกทำงานแบบไหน ณ ตอนนี้ อายุยังน้อยอยู่ เรียนไปด้วย ทำงานไปด้วยหรือเปล่าคะ ถ้าไม่เหนื่อยเกินไปจะไปทำงานประจำก็ได้ แต่ถ้าไม่ไหวก็ทำพาร์ทไทม์ไปก่อน ถึงงานพาร์ทไทม์จะมีรายได้ไม่แน่นอนแต่การวางแผนเรื่องของเวลาในแต่ละวันแต่ละเดือนสามารถทำได้ง่ายกว่าค่ะ

2020.08.26 13:39

Borripat

เจ้าของกระทู้พอจะมองภาพออกแล้วนะครับว่างาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไง แล้วตอนนี้คุณเองทำงานแบบไหนอยู่ครับ ได้เป็นงาน Full time หรือ Part time ครับ ข้อดีกับข้อเสียอย่างที่มีคนบอกไปแล้วอะครับ สำหรับผมตอนนี้ ขอแค่มีงานทำก็พอละ จะ Full time หรือ Part time รับได้หมดครับ หลายๆงานยิ่งดี

2021.09.24 15:40

ณัฐนิชา

ตอนนี้มีงานอะไรให้พี่ทำพี่ทำหมดแหละคะ ไม่ว่าจะเป็น งานFull time หรือว่างานแบบ Part time พี่ไม่เลือกแล้วคะ ช่วงโควิด-19แบบนี้งานประจำที่พี่เคยทำวันละ5วันตอนนี้โดนลดงานลงแล้งเหลือ 3วัน พี่เลยคิดว่าว่าช่วงไม่ได้ทำงานก็ทำงาน แบบ Part time ไปด้วยก็น่าจะดีคะ วันๆหนึ่งทำสัก 3-4 ชั่วโมงพี่ว่ามันก็โอนะคะใช้เวลาไม่นานแถมได้เงิน

2021.10.07 14:56

Panita ta

ถ้าหางานประจำทำได้มันก็ดีที่เราจะมีรายได้ที่แน่นอนในทุกๆเดือน สามารถทำแผนเรื่องรายรับ-รายจ่ายได้ง่ายขึ้นด้วย แต่ถ้ามีงานพาร์ท ไทม์ ทำอยู่หลายๆงาน เราว่าก็ดีไปอีกแบบค่ะ เราสามารถวางแผนเรื่องเวลาการทำงานได้ มีเวลาพักผ่อนบ้าง แต่เรื่องรายได้ในแต่ละเดือนอาจมีขึ้น มีลง มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียต่างกัน แล้วแต่จะได้งานแบบไหน

2021.10.11 5:30

#Sakaojai#

ทั้งงาน Full time และงาน Part time ดีทั้งนั้น ขอแค่ให้มีงานทำ555 จริงๆอยู่ที่สภาพการณ์ของแต่ละคนว่าช่วงไหนเหมาะกับงาน Full time หรืองาน Part time แล้วก็อยู่ที่ว่าช่วงนั้นสามารถหางานอะไรทำได้ด้วยอะค่ะ บางคนทำงานประจำแล้วยังต้องหางานพิเศษทำเพิ่มเลย เพราะว่ารายรับมันไม่พอกับรายจ่าย เลยต้องขยันเป็นพิเศษค่ะ

2021.10.25 7:47

porparn

ข้อดีและข้อเสียของงาน Full time กับ Part time เจ้าของกระทู้ก็รู้แล้วนะคะ เราอยากจะบอกว่าแบบไหนดีหรือไม่ดีมันขึ้นอยุ่กับว่างานนั้นเป็นงานอะไร รายได้เท่าไหร่ งาน Part time บางงานทำให้คุณมีรายได้ไม่น้อยไปกว่างานประจำ หรือว่าทำงาน Part time สักสองงาน อาจจะมีรายได้เท่ากับงานประจำก็ได้ โดยวันที่ต้องทำงานน้อยกว่าด้วย

2022.01.10 14:26

866Ritti7

ลักษณะของงานประจำและงานพาร์ทไทม์เจ้าของกระทู้คงได้ทราบแล้ว ในช่วงเวลาปกติเราคงเลือกทำงานแบบที่เราชอบหรือว่าพอใจได้ แต่ถ้าช่วงเศรษฐกิจไม่ค่อยดีหรือว่าหางานทำยาก ผมว่ามีงานอะไรก็ต้องทำไปก่อนละครับ ได้เงินน้อยหรือได้เงินมาก ได้เงินตามวุฒิการศึกษาที่เราเรียนจบมาหรือเปล่า มันไม่สำคัญแล้วล่ะครับเมื่อถึงจุดนั้น

2022.03.17 5:8

จาริน..นะ

จริงๆแล้วการมีงานประจำทำมันก็ดีกว่าในแง่ของการที่เราไม่ต้องไปหางานทำบ่อยๆ เพราะว่าถ้าเราทำงานพาร์ทไทม์ บางงานเป็นแบบงานระยะสั้น เมื่อจบงานนั้นแล้วก็ต้องไปหางานใหม่อีก แต่ถ้าเจองานพาร์ทไทม์แบบที่เขาจ้างทำแบบยาวๆได้ก็ดีนะ ไม่ต้องไปหางานใหม่บ่อยๆ ขึ้นอยู่กับงานที่เราสามารถหาได้ด้วยน่ะแหละ ได้อันไหนก็ทำไปก่อนค่ะ

2022.04.24 3:45

-Paween-

บางทีมันก็ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาที่เราจะหางานทำได้ด้วยนะคะ หมายถึงว่า ตอนที่เราหางานทำ ต่อให้อยากได้งานประจำเราอาจจะหาไม่ได้ แต่ได้เป็นงานพาร์ทไทม์แทน ถ้าเป็นเรา จะได้งานอะไรก็ทำไปก่อนอะค่ะ อย่างที่รู้กันว่างานมันหายาก แต่ก็นะ หากมันทำได้ก็ทำค่ะ แต่ถ้าคิดว่ายังไม่ไหวกับงานนั้นจริงๆก็อดทนรอหางานต่อไปก่อน

2022.05.21 2:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี