Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โควิด-19ทำเราเเย่ งานหดลูกค้าหาย

เราปกติเป็นล่ามทำงานตามงานเเสดงสินค้าที่ไบเทคเเละเมืองทอง เเละนอกสถานที่อื่นๆ เเต่ตอนนี้ลูกค้าหลายคนเลื่อนงานบางรายก็ถึงกับยกเลิกไปเลย ตอนนี้เลยไม่มีรายได้เลย เพราะเเปลเอกสารทางอินเตอร์เน็ตก็มีงานน้อย นอกเราเเล้วมีใครเจอปัญหนักๆ เเบบนี้บ้างไหมคะ เเล้วแก้ไขอย่างไรกันบ้างคะ เพราะจะพึ่งรัฐบาลก็รู้สึกว่ายาก เงินเยียวยาเราลงเเล้วเเต่ไม่ได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Shambhu

ลองหางานตามอินเตอร์เน็ตที่ามารถทำงานที่บ้านได้ดูสิคะ เราก็ทำเเบบนั้น หรือขายของออนไลน์ก็ช่วยได้เยอะนะคะ เพราะตอนนี้เราก็ต้องหาเงินเลี้ยงตัวเองกันทุกคน เเละอีกทางตอนนี้ในสถานการณ์โควิด-19เเบบนี้งานทุกประเภทประสบปัญหาเหมือนกันหมดเเหละคะ เศรษฐกิจอาจกลับมาฟื้นตัวในช่วงไตรมาสที่ 4 ของปีนี้แต่โควิดจะหยุดลงในช่วงไหนก็ไม่รู้นะคะ 555 เป็นกำลังใจให้กันค่ะ เพราะตอนนี้กทม.ก็คลายล็อกดาวน์ในบางสถานที่เเล้ว

2020.04.02 11:5

มิกกี้

เห็นด้วยเลยงานหายาก ตอนนี้เราก็ทำงานออนไลน์อยู่น่ะ ลองทำขนมขายออนไลน์ดิ น่าจะขายได้ดี ไม่ต้องไปขายเองข้างนอกเหนื่อยก็เหนื่ยแถมยังร้อนอีก ลองทำเพจในเฟสบุ๊คดิ แล้วลงรูปขนมที่จะทำขายคนก็จะมา พอลองทำขายไปเรื่อยๆลูกค้าก็รู้จักเองแหละ อย่าท้อน่ะ สู้ๆๆยิ่งช่วงนี้ยิ่งเหนื่อยหน่อยน่ เราเป็นกำลังใจให้เพราะเราก็ตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน

2020.11.20 8:22

กิตติยาภรณ์

งานนะมีคะ อยู่ที่ว่าเราเลือกงานเยอะไปไหมคะ อย่างงานแม่บ้าน ตอนนี้ก็มีนะคะ ไม่ต้องได้เงินเยอะๆหลอกคะช่วงนี้ แค่ให้ได้เงินค่าข้าวค่าน้ำเราก็ว่าโอเคแล้วนะคะ งานตอนนี้ถ้ามีให้ทำก็รีบจับไว้เลยคะ อย่าไปคิดว่าเงินมันได้น้อย เราเองก็เจอปัญหาเหมือนกัน ตอนนี้กำลังหัดขายของออนไลน์อยู่คะ ตอนนี้ก็พอมีลูกค้าบ้างแล้วคะ

2020.12.05 4:52

กิฟท์

ก็ต้องดูนะคะว่าคุณถนัดอะไร คุณย่อมรู้กับตัวเองอยู่แล้วไม่มีใครสามารถที่จะรู้จักตัวคุณได้มากเท่ากับตัวเอง ถามว่าเศรษฐกิจตอนนี้เป็นยังไงทุกคนก็แย่ๆเหมือนกับคุณน่ะค่ะ แต่เราทุกคนก็ต้องรู้จักปรับตัวใช้เงินให้น้อยลง หรือพยายามหางานที่เราทำได้ค่ะ ถ้าคุณจะมานั่งเครียดแบบนี้มันก็ไม่คงไม่มีประโยชน์หรอกนะ หรือไม่ถ้าคุณมีมอเตอร์ไซค์ก็ลองขับส่งอาหารดูก็เข้าท่าดีนะคะ

2021.02.09 10:53

ชิราวุธ

น่าจะไม่ใช่แค่คุณคนเดียวหลอกครับ ที่เจอเรื่องแย่ๆแบบนี้ โควิด กินเวลานานมากว่า 2ปีแล้ว คนก็เริ่มได้รับผลกระทบที่มากขึ้นแน่ๆ ที่เจอหนักๆเลยน่าจะเป็นคนที่ทำงานเกี่ยวกับการท่องเที่ยวนะ เพราะผมเจอแถวบ้านผม ออฟฟิตพวกนี้ ปิดตายมานานเป็นปีๆแล้ว งานไม่มีเลย ต่างชาติก็เข้ามาเที่ยวในบ้านเราไม่ได้ เห็นไหมโดนกันเต็มๆ

2021.12.27 12:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดสำนักงานทนายความทำยังไง

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี