Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การผ่อนชำระคืนเป็นแบบไหนครับ

ในกรณีที่เราสมัครใช้บริการสินเชื่อบุคคล speedy loan ของธนาคารไทยพาณิชย์ แล้วได้รับวงเงินอนุมัติ ผมอยากรู้ว่าในกรณีที่เราทำการชำระคืนให้กับทางธนาคาร มีการช่วยเหลือหรือดำเนินการอะไรเพื่อช่วยเราให้สามารถผ่อนชำระได้ เพราะว่าบางทีผมก็รู้สึกหวั่นใจหรือเป็นห่วงเหมือนกันว่า รูปแบบการผ่อนชำระคืนจะเป็นอะไรที่ยากไปหรือเปล่าที่ผมจะทำการคืนได้

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Palak

ปกติแล้วทางธนาคารจะทำการพูดคุยกับเราก่อนว่า เราจะสามารถชำระเงินคืนได้เดือนละเท่าไหร่ สามารถผ่อนชำระได้ยาวนานตามที่ธนาคารกำหนดไว้ในกรณีที่มีเงินน้อย แต่ถ้ามีเงินเยอะก็สามารถผ่อนชำระเป็นรายเดือนเดือนละเท่ากันได้โดยที่ไม่ต้องกังวล ว่างการคืนเงินแต่ละเดือนจะไม่เท่ากันเราจะได้รู้จำนวนที่แน่นอนในการคืนแต่ละเดือน แล้วจะมีการคิดอัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกค่ะ

2020.07.25 10:37

บอย

เพราะว่าการคิดอัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดเราจะเป็นเรื่องที่ ดีกว่ามากเลยครับ เมื่อเงินต้นลดลงก็จะช่วยให้อัตราดอกเบี้ยลดลงด้วย ถ้าเราจ่ายแต่ดอกเบี้ยอย่างเดียวแต่ไม่ลดเงินต้น แน่นอนว่าดอกเบี้ยก็จะจ่ายไปตลอดทั้งชีวิต แต่ถ้ามีการจ่ายทั้งดอกเบี้ยและเงินต้นไปด้วยก็จะช่วยให้เงินลดลงอัตราดอกเบี้ยจะลดลงไปตามกันครับ

2020.11.08 14:41

สาคร

ทางธนาคานช่วยเรื่องนี้ได้ครับ ถ้าเราวางแผนเรื่องผ่อนจ่ายไม่ไหว ไม่ต้องกลัวไปครับ เดียวเขาบอกวิธีการผ่อนแบบสบายๆไม่เครียดให้ครับ แต่ เราก็ต้องทำแบบที่เขาบอกนะครับ ถ้าเราไม่จ่ายสองสามงวด บอกได้เลยครับ ความเครียดจะมาหาแน่นอนครับ เพราะดอกเบี้ยก็จะเพิ่มขึ้น แถมมีหนี้ค้างชำระสะสมไปอีกด้วยนะครับ แต่ไม่ต้องเครียดนะครับเล่าให้ฟังเฉยๆครับ

2020.12.06 14:54

Jingjaii💖

เราอยากทราบนิดหน่อยว่าถ้าเราอยากจะสมัครสินเชื่อตัวนี้ แต่สินเชื่อตัวนี้ผู้สมัครต้องมีรายได้ขั้นต่ำ20,000 บาทถึงจะสมัครได้ แต่เงินเดือนเราตอนนี้อยู่ที่ประมาณ 18,000 บาท และมีค่าโอทีที่ไม่ได้รวมเข้าไปในเงินเดือนอีกประมาณ 3,000 บาท ตรงนี้เราจะสามารถที่จะสมัครสินเชื่อตัวนี้ได้ไหมคะ?? ใครก็ได้ช่วยมาตอบที ร้อนเงิน...

2021.02.11 8:25

วุฒิไกร

เรื่องการผ่อนชำระ เป็นปัญหาที่คนขอสินเชื่อต้องเจอครับ เพราะว่าช่วงโควิด-19แบบนี้ หลายๆคนที่ขอสินเชื่อ ก็จ่ายไม่ไหวครับ เพื่อนผมหลายๆคนที่ทำสินเชื่อพวกนี้เอาไว้ เลือกสองทางเพื่อจะสามารถจ่ายคืนได้ครับ อย่างงแรกเพื่อนบางคนเอารถยนต์ไปเข้าไฟแนนซ์ แล้วอีกทางเลือกเพื่อบางคนไปขอพักชำระหนี้ แต่ก็ได้ไม่กี่เดือนเองนะ

2021.12.29 14:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (สินเชื่อ)

การโอนเงินให้เราทางบัญชีออมทรัพย์ดีอย่างไรครับ

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

ต้องมีเงินเดือนเป็นอย่างไรครับถึงสามารถสมัครใช้บริการได้

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ทำไมอัตราดอกเบี้ยที่ได้รับแตกต่างกันล่ะครับ

ทำไมคนผ่อนชำระนานถึงได้ผ่อนในราคาที่ถูกคะ

สินเชื่อบ้าน

ถ้าไม่มั่นใจเกี่ยวกับการได้รับอนุมัติควรทำยังไงครับ

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

อยากได้ข้อมูลสินเชื่อส่วนบุคคลของไทยพาณิชย์ค่ะ มีอันไหนนาสนใจบ้างคะ?

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

All (สินเชื่อ)

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี