Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมต้องใช้เอกสารยืนยันด้วยครับ

ผมสังเกตว่าเดี๋ยวนี้เราจะสมัครใช้บริการหรือว่าทำอะไรก็ง่ายเพียงแค่ใช้ข้อมูลจากบัตรประจำตัวประชาชนก็เพียงพอ เดี๋ยวนี้ผมลองไปถามเกี่ยวกับการใช้บริการของสินเชื่อส่วนบุคคล speedy loan ของธนาคารไทยพาณิชย์ ฟังผลว่าจำเป็นต้องมีเอกสารยืนยันรายได้ด้วย ซึ่งก็ต้องใช้เวลาในเตรียมเอกสารดังกล่าวด้วยเหมือนกันถ้ามีเงินเดือนไม่ถึงก็ลำบากอีกสมัครไม่ได้ ก็เลยอยากรู้ว่าทำไมต้องมีเอกสารยืนยันรายได้ด้วยครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Carson

เอกสารยืนยันรายได้เพื่อที่จะสมัครใช้บริการสินเชื่อส่วนบุคคล speedy loan ของธนาคารไทยพาณิชย์จำเป็นจริงๆค่ะ เพราะว่าเราจำเป็นต้องมีเงินเดือนเป็นประจำเพื่อทางธนาคารจะมีความมั่นใจในการผ่อนชำระคืนให้กับทางธนาคารได้ภายหลัง แน่นอนว่าทางธนาคารสามารถเช็คเครดิตของเราได้ แต่ก็จำเป็นต้องมีเอกสารยืนยันหรือรับรองเกี่ยวกับการได้รับเงินเดือนของเราด้วยค่ะ

2020.08.03 10:37

สมชาย

คิดดูสิครับว่าถ้าคุณมีเงินอยู่ก้อนหนึ่ง และอยากจะปล่อยเงินกู้ให้กับคนอื่นเพื่อที่จะได้กินดอกเบี้ยโดยที่ตัวเองไม่ต้องทำงาน คุณคงอยากจะรู้เหมือนกันใช่ไหมล่ะครับว่าคนที่มาขอกู้เงินคุณ มีความน่าเชื่อถือหรือจะสร้างความมั่นใจในการผ่อนชำระคืนให้กับคุณได้อย่างไร สลิปเงินเดือนก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่จะทำให้คุณยอมให้เขากู้เงินนั่นเอง

2020.11.08 14:54

สมเกียรติ

อันนี้ไม่ทราบจริงๆหรือว่ามาเพื่อแกล้งถามขำๆกันครับ ปกติแล้วไม่น่ามาถามแบบนี้เลยนะครับ ผมว่า ถ้าคุณยังไม่เข้าใจเกี่ยวกับเรื่องนี้ แล้วกลัวว่าพวกเนสหลอกคุณ เอายังงี้ครับ คุณไปที่ธนาคารไทยพานิชย์เลยครับ แล้วไปแจ้งเจ้าหน้าที่เลยครับ ว่าต้องการยืมเงิน ครับ แล้ว ลองดูสิครับว่า ทางธนาคารเขาจะให้เงินคุณในตอนนั้นเลยไหมครับ

2020.12.06 15:18

Jejee

เออ ช่าย... ทำจขกทสงสัยอะไรแปลกๆ ใครๆก็รู้คำตอบ อะไรของคุณเนี่ย ถ้าคุณตั้งคำถามแบบนี้ระวังจะทัวร์ลงไม่รู้ตัวนะคะ ขอเตือน!!! ถ้ามีเงินเดือนไม่ถึงก็ไม่ต้องไปอยากสมัครค่ะ พยายามใช้ให้มันพอบริหารเงินให้ดีๆ ถ้าไม่พอจริงๆวิธีการไปกู้เงินมันช่วยได้เเค่ระยะสั้น คุณควรไปหารายได้เสริมจะดีกว่ามานั่งสร้างหนี้ให้ตัวเองนะคะ

2021.02.12 5:18

นุดนภา

ถ้าไม่อยากเปิดเผยข้อมูลของคุณ ก็ง่ายนิดเดียวคะ คือไม่ต้องสนใจเรื่องของสินเชื่อเลยคะ แล้วก็พวกบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด เลิกเข้ามาค้นคว้าหาความรู้ได้เลยคะ เพราะถ้าจะสมัครสินเชื่อหรือว่าอะไรพวกนี้ อย่างแรกเลยที่เขาต้องการคือตัวตนของคุณ ขนาดฝากเรื่องให้คนอื่นไปยื่นขอสินเชื่อแทนทางธนาคารยังให้กลับบ้านเลยคะ

2021.12.29 14:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (สินเชื่อ)

การโอนเงินให้เราทางบัญชีออมทรัพย์ดีอย่างไรครับ

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

ต้องมีเงินเดือนเป็นอย่างไรครับถึงสามารถสมัครใช้บริการได้

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ทำไมอัตราดอกเบี้ยที่ได้รับแตกต่างกันล่ะครับ

ทำไมคนผ่อนชำระนานถึงได้ผ่อนในราคาที่ถูกคะ

สินเชื่อบ้าน

ถ้าไม่มั่นใจเกี่ยวกับการได้รับอนุมัติควรทำยังไงครับ

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

อยากได้ข้อมูลสินเชื่อส่วนบุคคลของไทยพาณิชย์ค่ะ มีอันไหนนาสนใจบ้างคะ?

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (สินเชื่อ)

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี