Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมอัตราดอกเบี้ยที่ได้รับแตกต่างกันล่ะครับ

ผมสังเกตว่าเพื่อนของผมและตัวผมเองไปขอสมัครใช้บริการของสินเชื่อส่วนบุคคล speedy loan ของธนาคารไทยพาณิชย์ครับ แต่ผมก็เกิดสงสัยขึ้นมาครับว่าทำไมอัตราดอกเบี้ยในการผ่อนชำระคืนของแต่ละคน ถึงแตกต่างกันไปเหรอครับทำไมถึงไม่เท่ากัน เพราะว่าทางธนาคารน่าจะกำหนดอัตราดอกเบี้ยที่ตายตัวเอาไว้เลยเพื่อให้ทุกคนที่สามารถใช้บริการจะได้รับการผ่อนชำระโดยอัตราดอกเบี้ยที่เสียเท่าเทียมกันครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Su Suk

ถ้าเป็นแบบนั้นได้ก็ดีสิครับ แต่ไม่เป็นอย่างนั้นแน่นอนครับเพราะว่าแต่ละคนมีเงินเดือนไม่เท่ากัน แต่ละคนขอวงเงินอนุมัติไม่เท่ากัน ท่าทางธนาคารให้ดอกเบี้ยในการผ่อนชำระคืนเท่ากันหมด ทางธนาคารก็จะไม่ได้พกช่องทางที่จะได้รับผลกำไรมากที่สุดจากการให้บริการสิครับ เพราะว่าทางธนาคารให้บริการกับเราก็เพื่อได้รับผลประโยชน์จากอัตราดอกเบี้ยดังกล่าวด้วย

2020.08.10 10:37

พงษ์

ลองดูดีๆนะครับไม่ใช่ว่าดอกเบี้ยจะแตกต่างกัน จริงๆแล้วค่างวดที่ผ่อนชำระคืนแตกต่างกันก็เพราะว่าวงเงินที่ได้รับการอนุมัตินั้นน่ะครับ และระยะเวลาการผ่อนชำระทำให้มีปัจจัยต่อค่างวดที่ส่งคืน ไม่เท่ากันครับ ระยะเวลาในการสมัครใช้บริการของสินเชื่อก็เปลี่ยนไปตามเวลา ถ้าเราสมัครในช่วงนี้อัตราดอกเบี้ยในช่วงเดือนต่อๆไปในการสมัครใช้บริการจะไม่เท่ากันด้วย

2020.11.08 15:3

สาวิตรี

ที่บอกว่าต่างกัน ได้ถามเขาไหมคะว่า วงเงินที่เขาได้ คือเท่าไรคะ เพราะดอกเบี้ย กับวงเงินที่ได้มีความเกี่ยวข้องกันนะคะ แล้วก็ ระยะเวลาที่จ่ายคืนก็มีผลด้วยคะ คือ ต้องดูหลายๆประเด็นนะคะ ไมใช่มาสรุปว่า ไม่เท่ากันคะ เพราะว่าดอกเบี้ยของเขา ก็คิดเท่าเดิมและเท่ากันตลอดนะคะ แต่ถ้าให้เดาคนที่จ่านดอกเบี้ยน้อยๆ น่าจะได้วงเงินมากกว่า 1แสนคะ

2020.12.06 15:17

ทะเลสีคราม

ผมว่าจขกทไม่ต้องไปสนใจหนี้และการผ่อนของคนอื่นหรอกครับ ...คุณมาสนใจดีกว่าว่าจะจ่ายให้เร็วที่สุดยังงัยเพื่อให้เราไม่ต้องเสียดอกเบี้ยเยอะ การที่คุณมานั่งเปรียบเทียบอะไรแบบนี้ไม่ได้มีประโยชน์กับตัวคุณเลยครับ เสียเวลาเปล่าๆ คุณเอาเวลาไปคิดอย่างอื่นจะดีกว่าครับหรือไม่ก็คิดดีกว่าจะหาเงินจากไหนได้มาจ่ายหนี้ให้หมดเร็วๆ

2021.02.12 6:36

จิรนันท์

เรื่อดอกเบี้ยเขาแบ่งออกเป็นสองกลุ่มครับ แล้วการเสียดอกเบี้ยของแต่ละกลุ่มไม่เท่ากัน เอาที่กลุ่มแรกเลยละกัน คือ กลู่มที่มำงานประจำ หรือว่าเป็ฯพนักงานของบริษัท ดอกเบี้ยจะเริ่มที่ 15.99 - 25 % ครับ ส่วนกลุ่มคนที่ สอง คือ เจ้าของธุรกิจ หรือว่ามีกิจการส่วนตัว ดอกเบี้ยจะอยู่ที่ประมาณ 17.99 - 25 % ครับ แต่ดูๆแล้วก็ไม่ต่างกันมากนะ

2021.12.30 15:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (สินเชื่อ)

การโอนเงินให้เราทางบัญชีออมทรัพย์ดีอย่างไรครับ

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

ต้องมีเงินเดือนเป็นอย่างไรครับถึงสามารถสมัครใช้บริการได้

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ทำไมคนผ่อนชำระนานถึงได้ผ่อนในราคาที่ถูกคะ

สินเชื่อบ้าน

ถ้าไม่มั่นใจเกี่ยวกับการได้รับอนุมัติควรทำยังไงครับ

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

อยากได้ข้อมูลสินเชื่อส่วนบุคคลของไทยพาณิชย์ค่ะ มีอันไหนนาสนใจบ้างคะ?

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

หาเอกสารยืนยันรายได้จากที่ไหนคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

บัตรกดเงินสด

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (สินเชื่อ)

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี