Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมคนผ่อนชำระนานถึงได้ผ่อนในราคาที่ถูกคะ

ฉันอยากรู้ว่าในกรณีที่สมัครใช้บริการของสินเชื่อส่วนบุคคล speedy loan ของธนาคารไทยพาณิชย์ ในการผ่อนชำระคืนให้กับทางธนาคารของแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ ฉันสังเกตว่าคนที่เลือกผ่อนชำระคืนในระยะเวลาที่นานที่สุดกลับเป็นคนที่จะต้อง ได้ผ่อนคืนในแต่ละเดือนในราคาที่ถูก แต่ทำไมคนที่ผ่อนชำระคืนได้รวดเร็วในจำนวนเงินที่เท่ากันถึงได้ผ่อนคืนในราคาที่สูงกว่าคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

yanisa

แน่นอนค่ะต้องเป็นอย่างนั้นเพราะว่าเมื่อจำนวนเงินเท่ากัน ระยะเวลาที่ผ่อนชำระคืนเร็วก็จำเป็นต้องผ่อนคืนมากกว่าเพราะระยะเวลาสั้นกว่า แต่ขอแนะนำว่าถ้ามีกำลังในการผ่อนชำระคืนก็ให้ผ่อนคืนแบบระยะสั้นดีกว่าค่ะ เพราะว่าถึงแม้จะดูเหมือนว่าการผ่อนชำระเป็นระยะเวลานานจะได้ผ่อนค่างวดถูกกว่า แต่ถ้าลองมารวมเงินดูแล้วคนที่ผ่อนระยะเวลานานกว่าจะจ่ายมากกว่าค่ะ

2020.08.11 10:37

หมิ่ง

บางคนอาจจะคิดว่าผ่อนชำระเวลานานกว่า ใจอัตราดอกเบี้ยหรือการผ่อนชำระก็จะถูกลง แต่จริงๆแล้วลองคิดคำนวณเกี่ยวกับเงินทั้งหมดที่เราทำการผ่อนชำระค่างวดสิคะ ถ้าได้รวมเงินทั้งหมดจะรู้ว่า เงินที่เราจ่ายหรือผ่อนชำระจริงๆแล้วมากกว่าเงินต้นหลายเท่าเลย ก็แค่ให้เราสะดวกในการผ่อนชำระหลายๆเดือนแค่นั้น ผ่อนให้หมดเร็วๆดีกว่าค่ะจะได้ไปผ่อนอย่างอื่นต่อ

2020.11.09 12:36

สาวิตรี

มันก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้วนิคะ แต่ถ้าเราเชคเรื่องเินต้นกับเงินดอกจริงๆ ตอนี่จ่ายครบแล้ว ว่าของใครจะจ่ายมากกว่ากันดูสิคะ คนที่ ผ่อนน้อยๆจ่ายนานๆ สรุปแล้ว วงเงินกับดอกเบี้ยที่ต้องจ่าย เท่ากันเลยคะ หรือดอกเบี้ยอาจเยอะกว่าเงินต้นอีกนะคะ ส่วนคนที่ผ่านสั้นๆจ่ายเยอะๆ เขาจ่ายดอกเบี้ยน้อยกว่าคะ แถมเอาเงินต้นกับดอกเบี้ยมารวมกันแล้วก็น้อยกว่าด้วยคะ

2020.12.06 15:17

ในน้ำมีปลา~ในนามีหมา

เออ...เราก็คิดแบบเดียวกับจขกทเหมือนกันว่า ทำไมผ่อนนานกว่าถึงต่ายเบี้ยถูกมาก....ปรากฏว่าตาสว่างก็วันนี้แหละ😋😂 (โดนดอกเบี้ยกินซะนานแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว) ดีนะมาอ่านกระทู้นี้ซะก่อน ไม่งั้นคงจะเข้าใจผิดอยู่อย่างนี้ไปตลอด ขอบคุณจขกทที่มาตั้งกระทู้ดีๆแบบนี้นะคะ ขอบคุณทุกคอมเมนต์ด้วยเช่นกันค่ะที่ทำให้เราได้เปิดโลกทัศน์ใหม่....

2021.02.12 6:42

รุ่งเกียรติ

มันมีหลายปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ เอาว่าจะอธิบายแบบให้เข้าใจง่ายเลยละกันครับ คือ ถ้าเราได้วงเงินน้อยๆ ประมาณ 20,000 - 30,000 บาท ระยะในการส่งกับดอกเบี้ย คือ ดอกเบี้ยจะอยู่ที่ 24% ต่อปี แต่ถ้าขึ้นเดือนที่13 ดอกเบี้ยก็จะเพิ่มขึ้นเป็น 25% ต่อปี ส่วนระยะเวลาในการส่งอยู่อยู่ที่ประมาณ 24เดือนเป็นอย่างต่ำ

2021.12.30 15:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (สินเชื่อ)

การโอนเงินให้เราทางบัญชีออมทรัพย์ดีอย่างไรครับ

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

ต้องมีเงินเดือนเป็นอย่างไรครับถึงสามารถสมัครใช้บริการได้

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ทำไมอัตราดอกเบี้ยที่ได้รับแตกต่างกันล่ะครับ

สินเชื่อบ้าน

ถ้าไม่มั่นใจเกี่ยวกับการได้รับอนุมัติควรทำยังไงครับ

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

อยากได้ข้อมูลสินเชื่อส่วนบุคคลของไทยพาณิชย์ค่ะ มีอันไหนนาสนใจบ้างคะ?

สินเชื่อส่วนบุคคล SPEEDY LOAN By ธนาคารไทยพาณิชย์

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

หาเอกสารยืนยันรายได้จากที่ไหนคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี