Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัตรเดบิตนี้ช่วยเราประหยัดได้อย่างไรคะ

ฉันอยากรู้ว่ามีบริการที่ช่วยทำให้เราประหยัดค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนไหมคะ เพราะว่าเมื่อเราใช้บริการของบัตร mastercard debit น่าจะมีบริการที่ช่วยเราทบทวนการจับจ่ายใช้สอยในแต่ละเดือนเพื่อที่เราจะสามารถทำบัญชี การใช้จ่ายในตอนสิ้นเดือนได้ว่าเราใช้เงินเยอะไปแค่ไหนและจะสามารถประหยัดส่วนไหนไปได้ เพื่อทำให้เงินเดือนที่เราได้รับมีคงเหลือในเดือนถัดไป

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศรีศักดิ์

จริงๆถ้าเราไม่พยายามจดเอาไว้เพื่อทำบัญชีรายเดือน ก็มีบริการที่อำนวยความสะดวกให้กับเราผ่านทางบัตรเดบิตมาสเตอร์การ์ด UOB ครับ เพราะมีเราสามารถตรวจสอบค่าใช้จ่ายต่างจากการซื้อสินค้าผ่านบัตรเดบิตได้ โดยที่จะมีการส่งใบแจ้งยอดค่าใช้จ่ายให้เราทุกเดือนโดยไม่คิดค่าธรรมเนียมด้วย เพียงเท่านี้เราก็สามารถดูยอดการใช้จ่ายในแต่ละเดือนของเรานะครับ

2020.09.16 10:37

ปิ๊ก

ถ้าเราสมัครใช้บริการของ internet banking ของธนาคารยูโอบี จะทำให้เรารู้การเคลื่อนไหวของการใช้งานบัตรเดบิต UOB platinum ได้เป็นอย่างดี แต่สามารถคำนวณค่าใช้จ่ายที่เราจ่ายไปย้อนหลังได้ด้วย ว่าเราใช้บัตรเดบิตของเราอย่างที่เกิดผลประโยชน์ดีหรือเปล่า ไม่อย่างนั้นแล้วแทนที่จะเป็นประโยชน์อาจจะทำให้เงินของเราหมดไปเร็วก็ได้

2020.11.10 15:38

สุรศักดิ์

ปกติแล้ว บัตรเดบิต ของทุกเจ้าเขาจะมีการแจ้งให้ทราบทุกสิ้นเดือนไม่ใช่เหรอครับว่าใช้เงินไปเท่าไรแล้วครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะใช้เงินหมดหลอกครับ เพราะว่าทุกครั้งที่คุณใช้จ่ายผ่านบัตรเดบิดของคุณ คุณก็ต้องเข้าไปเชคยอดเงินในบัญชีของคุณอยู่แล้วละครับ ถ้าเห็นว่ายอดเงอนเหลือน้อย เราก็คงไม่กล้าเอาบัตรไปใช้อะไแล้วละครับ

2020.12.08 16:23

ขันเงิน

มีบริการที่ช่วยทำให้เราประหยัดค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนไหมคะ?? จขกทมีคำถามแปลกดีนะครับ ถ้าอยากจะประหยัดค่าใช้จ่ายจขกทควรเริ่มที่ตัวเองก่อน เช่น การทำบัญชีรายรับรายจ่ายก่อน ไม่ใช่ยังไม่ได้ทำบัญชีรายรับรายจ่ายแล้วไปใช้จ่าย พอใช้จ่ายๆแล้วค่อยไปเช็คกับธนาคารว่าเราใช้ไปเท่าไหร่...แบบนี้ไม่ได้ช่วยให้คุณประหยัดมากขึ้นนะครับ

2021.02.15 6:26

Kalong)))

ที่เจ้าของกระทู้ถามถึงบริการที่ช่วยให้ประหยัดค่าใช้จ่ายผ่านบัตรยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต น่าจะเป็นบริการที่เหมือนกับรายงานว่าผู้ถือบัตรใช้จ่ายอะไรไปบ้างเพื่อจะได้รู้ตัวและคำนวณเรื่องการใช้จ่ายของตัวเองได้ รู้สึกว่าจะเคยเห็นชื่อบริการแบบนี้ของบัตรเครดิตบางธนาคาร แต่จำชื่อบริการนั้นไม่ได้ละ เหมือนกันหรือเปล่าไม่รู้นะคะ

2021.12.07 5:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต สะดวก 2ต่อ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิตสะดวกสบายกับระบบ “2 IN 1” ในบัตรเดียว ด้วยอิสระในการใช้จ่ายผ่านบัตรเงินสด (Debit Card) จากบัญชีเงินฝาก และการเบิกถอนเงินสดได้เหมือนบัตร ATM จากเครื่อง ATM ของธนาคารยูโอบี และในความที่เป็นมาสเตอรการ์ด ก็มักจะได้สิทธิพิเศาๆบางอย่างตามมาด้วยระหว่างการใช้ ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ซื้อของออนไลน์หรือสินค้าทั่วไปได้ดี

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ที่ผมมีอยู่ จุดเด่นหลักคือสามารถชำระค่าสินค้าหรือบริการแทนเงินสด ณ ร้านค้าที่รับบัตร PromptCard / MasterCard หรือผ่านร้านค้าออนไลน์ได้ แต่ที่ดีกว่านั้นคือดีกว่าถืองเินสดเข้าไปครับซึ้งตามห้างใหญ่ๆบอกได้ครับว่าสินค้าไม่มีการลดราคาแน่นอนครับ แต่ถ้าใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ได้ลดราคาครับ

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ซื้อของshopeeได้ลดค่าจัดส่ง

ผมเป็นลูกค้าประจำของเวบขายของออนไลน์อย่างเช่นshopee ครับแล้วทุกครั้งจะซื้อของผ่านยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถึงแม้จะยุ่งยากก็ตามแต่ใช้เวลาไม่นานครับ แถมถ้าใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ซื้อสินค้า ฟรีค่าจัดส่ง 30 บาท เมื่อช้อปครบ 500 บาทด้วยบัตรวีซ่า เดบิต ที่ shopee ครับ ซึ้งประหยัดเรื่องค่าจัดส่งไปได้มากครับ

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ทำไมลำบากจัง

ทำไมยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถึงใช้ยากกว่าบัตรเคดิตเวลาที่เราจะซื้อของ ทำไมต้องให้กรอกรายละเอียดเยอะมาก เข้าใจว่าเป็นมาตรฐานสากล แต่ที่ไม่เข้าใจคือ ลงรายละเอียดส่วนตัวเยอะมาก ทั้งๆที่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ก็เป็นเงินของเราที่จ่ายเอง แต่กับบัตรเครดิตกลับสบายๆไม่ถามอะไรเยอะเลย น่าจะปรับเรื่องนี้จริงๆเพราะบางที่ไม่อยากบอกข้อมูลส่วนตัว

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต บัตรเสียค่าธรรมเนียม

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถึงแม้จะมีการเสียมีค่าใช้จ่าย (ค่าธรรมเนียมรายปี )วึ้งเราต้องจ่ายทุกๆปีที่สามร้อยบาทก็จริง แต่ก้เป็นการเสียแค่ปีละครั้งซึ้เหมือนกับบัตรอื่นๆทั่วไป แต่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถ้าเราทำไว้ ดีกว่าบัตรเครดิตแน่นอนอาจจะซื้อของได้จำกัดก็ตามแต่ส่วนลดก็มีให้ได้ใช้พอๆกันเลย ทีเดียว

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ใช้เอกสาร ไม่มาก

หรืออาจจะเป็นที่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต เป็นบัตรที่เอาเงินในบัญชีเรามาใช้รึปล่าว ถึงได้ขอทำง่ายเหลือเกิน ใช้สำเนาบัตรประชาชน หรือสำเนาหนังสือเดินทาง ไม่ต้องใช้เอกสารอะไรเพิ่มเติมเลย นี่เราก็สมัครยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิตไว้ใช้นะ เดียวใช้อะไรได้บ้างจะเก็บข้อมูลแล้วเอามาเล่าให้ฟังอีกทีวันหลังนะ แต่บัตรสวยมากจริงๆครับ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัตรเดบิตนี้ใช้งานที่ต่างประเทศได้ไหมคะ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต / ธนาคารยูโอบี

บัตรเดบิต

คุณสมบัติของผู้ที่จะสมัครบัตรเดบิตนี้คืออะไรคะ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

มีการเสียค่าธรรมเนียมอย่างไรบ้างคะเมื่อใช้บริการ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บัตรเดบิตนี้ใช้จ่ายเงินสดที่ต่างประเทศได้ไหม

บัตรเดบิต

บัตร ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ดีไหมคะ มีสิทะฺประโยชน์เท่าบัตรเดบิตทั่วไปไหมคะหรือว่ามากกว่า

บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

มีค่าบริการในการกดเงินสดในต่างประเทศไหมคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

มือใหม่หัดใช้ บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส ครับ สอบถามวิธีปรับวงเงินปรับเพิ่ม ผ่านเว็บไซต์ หรือแอพพลิเคชั่น ทำได้ไหมครับ

บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเดบิต

บัตรกรุงศรี เดบิต No Annual Fee คุ้มแค่ไหน ให้อะไรกับเราบ้าง

บัตรกรุงศรี เดบิต No Annual Fee / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต

บัตร K-Web Shopping ดีไหมในสถานการตอนนี้ที่เราเจอ

บัตร K-Web Shopping / ธนาคารกสิกรไทย

All (อี วอลเล็ต)

จะหาบัตร Wecard ได้จากที่ไหนครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ลูกสาวอายุ 16 ปีอยากให้ทำบัตร ATM ของออมสินดีไหม ต้องใช้เงินเยอะไหมคะ

บัตรเดบิต GSB GEN CARD / ธนาคารออมสิน

บัตรเดบิต

อยากจะเปลี่ยนวงเงินที่ตั้งไว้ในบัตรเดบิตธนชาติ ฟรีเวอร์ไลท์ เปลี่ยนได้ที่ไหนคะ?

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ปรับวงเงินตอนไหนก้ได้

เราใช้บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตซื้อสินค้าแทนเงินสด แต่ปรากฏว่าเราไม่สามารถซื้อสินค้าได้เพราะวงเงินที่เรากำหนดไว้ตอนที่เปิดไม่ถึงราคาสินค้าที่เราต้องการ เราเลยโทรไปที่ศูณย์ บริการ ทำได้ง่ายมากๆเลยแจ้งเข้าระบบอัตโนมัติเลย ใช้เวลาไม่กี่น่าที่วงเงินที่เรากำหนดในบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตก็สามารถเปลี่ยนได้เลย สะดวกและรวดเร็วจริงๆ

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ได้รับความคุ้มครองแถมด้วย

นอกจากการใช้งานที่มีส่วนลดพอๆกับับตรเครดิตแล้วบัตรเดบิตอย่างบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ยังมอบโอกาศดีๆเรื่องของการรักษาพยาบาล เพียวงแค่เราสมัครบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตวันนี้เขามาพร้อมกับความคุ้มครองเรื่องอุบัติเหตุให้กับเราด้วยซึ้งวงเงินคุ้มครองเรื่อการรักษาพยาบาลได้สูงสุดที่10,000บาทเลยทีเดียว แถมเข้าโรงพยาบาลไหนก็ได้ด้วย

บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด กดได้ไม่ต้องกลัว

ความพิเศษของบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด คือสามารถถอนเงินสดที่ตู้เอทีเอ็มของธนาคารซิตี้แบงก์ได้ทั่วโลกโดยไม่เสียค่าธรรมเนียม ซึ้งแตกต่างจากบัตรเคดิตที่กดแต่ละทีต้องเสียนค่าธรรมเนียมการถอนแล้วก็ดอกเบี้ยแพงมากบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ใช้เท่าไรก็เป็นเงินเก็บของเราเอง ไม่ต้องมานั่งกลุ้มใจว่าจะจ่ายหมดไหม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต มีส่วนลดตามร้านค้า

ทำี่แรกก่อนจะใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต คิดนะว่าอยากทำบัตรเครดิต แต่พอดูไปดูมาแล้ว ไม่นาจะเหมาะกับเรา เลยหันมาใช้บัตรเดบิตของยูโอบี วีซ่า เดบิตแทน เชื่อไหม ทำทุกอย่างได้เท่ากับบัตรเดคดิตเลย แถมบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตยังมีส่วนลดพอกับบัตรเครดิตหลายๆใบด้วย ดีนะที่ไม่ตัดสินใจทำบัตรเครดิตในวันนั้น ไม่งั๊นลำบากแน่นอน

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต สบายกับการใช้เงินสด

ตอนนี้ถ้าใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า มันง่ายมากเลยนะ เพราะตอนนี้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เขาสะดวกสบายกับระบบ "2 IN 1" ในบัตรเดียว ด้วยอิสระในการใช้จ่ายผ่านบัตรเงินสด (Debit Card) จากบัญชีเงินฝาก และการเบิกถอนเงินสด ได้แบบสบายๆเลยนะ แถม การใช้แต่ละครั้งไม่มีค่าธรรมเนียมอีกต่างหากนะ ใครสนใจก็รีบๆนะตอนนี้เขามีของกำนัลเยอะมากเลย

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต เปรียบประหนึ่งมีเงินสดติดตัว

บัตรเดบิตของยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ก็คล้ายๆกับการที่เราพกเงินสดติดตัวแหละ เพราะว่าบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตสามารถชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการแทนเงินสดได้สูงสุดถึงวันละ 100,000 บาท ณ ร้านค้าที่รับบัตร VISA แต่ข้อเสียที่เห็นได้ชัดๆเลยคือบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตไม่สามารถใช้ชำระค่าสินค้า/ค่าบริการผ่านร้านค้า Online ไม่ได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี