Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ปัจจัยต่างๆที่ต้องดูก่อนการซื้อบ้านคือ?

การซื้อบ้านที่เหมาะกับไลฟ์สไตน์ของสมาชิกครอบครัวนั้นต้องดูที่อะไรบ้างนะครับ เพื่อจะได้ตอบโจทย์การใช้ชีวิตของทุกคนในบ้านไม่ติดปัญหาอะไรตั้งแต่แรก?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wan

สิ่งอำนวยความสะดวกของโครงการ ที่จะพูดถึงก็เน้นไปที่การรักษาความปลอดภัยของโครงการ เพราะความปลอดภัยเป็นสิ่งสำคัญที่ต้องคำนึงไม่ว่าจะเป็นความปลอดภัยของชีวิตคุณและครอบครัวและความปลอดภัยต่อทรัพย์สินด้วย เช่นอาจจะหาข้อมูลว่าโครงการนี้มี กล้องวงจรปิดไหม? มีเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยไหม? มีระบบคีการ์ดหรือการควบคุมคนเข้าออกหรือไม่?

2019.08.01 18:0

Chanchira

สิ่งอำนวยความสะดวกที่รองลงมาก็คือ สระว่ายน้ำ สนามเด็กเล่น ห้องฟิตเนส เช็คดูว่าโครงการบ้านที่คุณต้องการจะซื้อนั้นมีสิ่งเหล่านี้หรือไม่? และความต้องการของคุณเป็นอย่างไร? ถ้าบางอย่างมีหรือไม่มีคุณเองพอใจแค่ไหน? การนำคำถามเหล่านี้มาถามตัวเองจะช่วยให้คุณได้บ้านอย่างที่คุณต้องการมากที่สุดค่ะ

2019.08.01 18:0

Taran

ที่เป็นปัญหาและต้องครวจสอบเลยก่อนจะซื้อบ้านหลังนั้นคือพื้นที่ก่อสร้างตัวบ้านก็เป็นสิ่งสำคัญ โดยเฉพาะเรื่องของการตัดผ่านถนน ยิ่งถ้าเป็นบ้านในโครงการจัดสรรก็ต้องตรวจสอบกับผังเมืองให้ดีว่าถนนที่ตัดผ่านเป็นถนนส่วนบุคคลหรือถนนสาธารณะไม่ว่าบ้านจะตั้งอยู่ติดถนน ทางหลวง ถนนตัดใหม่ โครงการทางด่วน รถไฟฟ้า ก็ถือว่ามีความเสี่ยงที่อาจถูกเวนคืนได้

2020.04.16 7:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี