Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราจะป้องกันตัวเองอย่างไรเพื่อไม่ให้ตกเป็นเหยื่อคะ

ตอนนี้หนูรู้สึกกลัวมากเลยค่ะเพราะว่าคุณแม่ได้เล่าให้ฟังว่ามันอันตรายมากในการเล่นอินเทอร์เน็ตเพราะมีคนที่ใช้งานแล้วเผลอไปโดนหลอกโดนโกงนะค่ะหนูก็เลยอยากจะทราบว่าหนูอยากจะป้องกันตัวเองยังไงคะเพื่อที่จะไม่ให้ตกเป็นเหยื่อของสิ่งเหล่านี้เพราะถ้าตกเป็นเหยื่อแล้วหนูก็กลัวว่าจะเกิดปัญหาต่างๆตามมานะคะ แล้วถ้าเกิดสิ่งเหล่านี้อาจจะทำให้พ่อแม่เสียใจก็ได้หนูอยากจะรู้แต่เนิ่นๆนะคะจะได้ระวังตัวได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นาก

ดีมากเลยนะคะน้องที่ตั้งกระทู้ถามแบบนี้เพราะว่าพี่เองก็เข้าใจนะก็ตอนนี้อินเทอร์เน็ตเนี่ยมันเป็นสิ่งที่อันตรายมากแต่เราจะป้องกันตัวเองได้ก็คืออย่าหลงเชื่อข้อความที่ได้รับมานะโดยง่ายแล้วก็อย่าโลภพึงระลึกเสมอว่าไม่มีสิ่งใดที่ได้มาโดยง่ายถึงเราได้รับอีเมล์ข้อความที่น่าสงสัยเราต้องตรวจสอบแหล่งที่มาของอีเมลนั้นให้ชัดเจนก่อนนะ ได้ค่ะหากเราได้รับอีเมล์ที่เกี่ยวข้องกับคนที่เรารู้จักก็ให้ติดต่อเขาผ่านช่องทางอื่นๆก่อนจนกว่าจะแน่ใจว่าเขาประสบปัญหาจริง

2020.07.09 18:11

น้ำหวาน

หนูต้องรู้ก่อนนะคะว่าหนูใช้อินเทอร์เน็ตเพื่ออะไร คนที่ถูกหลอกหรือตกเป็นเหยื่อ คือคนที่ให้ข้อมูลของตัวเองทางอินเทอร์เน็ตกับคนอื่น แล้วถ้าหนูมีเงินเดือนหรือมีบัตรเครดิตก็เป็นไปได้ที่จะถูกโจมตีหรือถูกหลอกเอาเงินในบัญชีธนาคาร แต่ถ้าหนูไม่มีเงินเป็นคนจนไม่มีใครมาสนใจหรืออยากจะหลอกลวงหนูหรอกค่ะ ถ้ากลัวมากก็ตั้ง account ให้แม่สามารถเข้าดูการเข้าชมของหนูด้วยก็ได้

2020.11.12 15:8

ธีริษพร

พี่ขอทราบก่อนได้ไหมคะว่า อันตรายที่หนูกลัว คือรูปแบบไหนคะ หลายคนเมื่อเล่นอินเตอร์เน็ต ก็กลัวการหลอกลวงเป็นเรื่องแรกเลย ดังนั้นถ้าน้องหลัวเรื่องนี้ น้องอย่าไว้ใจคนง่ายๆคะ ยิ่งถ้าน้องเล่นพวกแอพสังคมออนไลน์ต่างๆน้องต้องระวังเป็นพิเศษ อย่าเชื่อใจใครง่ายๆ แล้วก็อย่าเปิดเผยตัวตนหรือข้อมูลน้องมากเกินไปนะคะ

2020.12.09 15:28

ผู้หวังดี

อย่าโลภ อย่าเชื่อคนง่าย อย่าขี้สงสาร อย่าขี้อวด(อันนี้ขอเตือนเลยเพราะมิจฉาชีพจะอยากเข้ามาหาเรา แทนที่จะอยู่ไกลจากเรา) อย่าหลงรักใครอย่างง่ายดายโดยไม่มีเหตุผล .... พยายามอย่าแอดคนที่เราไม่รู้จักเป็นเพื่อน ถ้าใช้social คุยเฉพาะคนที่เรารู้จักดีที่สุด อย่าเปิดเผยข้อส่วนตัวโดยไม่จำเป็น ประมาณนี้ค่ะเเล้วน้องจะไม่ถูกหลอก...

2021.02.17 3:26

ต้นกล้าต้น

น้องก็อย่าไปคุยกับคนที่ไม่รู้จักสิครับ อย่ารับเพื่อนที่น้องไม่ได้รู้จักหน้าตาหรือนิสัยของเขาจริงๆ ใช้โซเชียลมีเดียให้เป็นประโยชน์ครับ ของเหล่านี้มีประโยชน์นะ เราสามารถหาความรู้ต่างๆได้มากมายเพียงปลายนิ้วสัมผัส แต่ก็ต้องระวังตัวให้มากด้วย น้องอาจโดนหลอกได้ง่ายๆจริงๆอย่างทีคุณแม่ของน้องบอกนะครับ ดูแลตัวเองให้ดี

2021.12.08 13:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อแว่นตาปลอม ผมไปแจ้งความ ฟ้องร้องได้ไหมครับ?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงิน ดึงเงินกลับได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี