Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แล้วถ้าหากเรารู้ตัวว่าถูกหลอกลวงแล้วเราโอนเงินไปให้แล้วเราจะสามารถจัดการกับเรานี้ได้ยังไง

วันนี้เป็นคำถามที่หนูอยากถามก่อนนะคะเพื่อป้องกันเอาไว้เพราะว่าตอนนี้ใช่ไหมคะหนูอ่านค่ะแต่ละอย่างว่ามีผู้หญิงโดนหลอกให้โอนเงินไปหลายคนนะค่ะเลยอยากจะทราบว่าถ้าเราได้ถูกหลอกไปอย่างนี้อาจจะเป็นด้านการซื้อของออนไลน์หรือว่าอย่างอื่นเนี่ยเราสามารถทำอะไรได้บ้างหรอคะเพื่อที่เราจะได้แบบแจ้งความได้อย่างถูกต้องนะคะเพื่อ สิทธิส่วนบุคคลของเรา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Josue

สำหรับกรณีที่ถูกละเมิดสมมุติโอนเงินไปแล้วก็อาจจะถูกหลอกนะคะถ้าเรารู้ตัวแล้วขั้นตอนแรกเราอาจจะต้องมีรายละเอียดการโอนเงินเช่นบางทีต้องมีเลขบัญชีธนาคารชื่อบัญชีสาขาที่โอนหรือรูปแบบการโอนเงินอื่นๆที่มีหลักฐานการโอน ข้อมูลหัวอีเมลหรือข้อมูลทางคอมพิวเตอร์ใดที่มีการติดต่อสื่อสารกับผู้กระทำความผิด แล้วก็รวบรวมข้อมูลตามที่ระบุไว้แล้วก็ไปแจ้งที่สถานีตำรวจใกล้ที่เกิดเหตุโดยการแจ้งนั้นอาจเป็นกรณีการส่งอีเมลและวิธีการใดๆทางคอมพิวเตอร์ให้ระบุว่าเป็นการถูกหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ตอันทำให้เสียทรัพย์ซึ่งเข้าข่ายเป็นความผิดตามพระราชบัญญัตินะค่ะ

2020.07.10 18:11

นิ่ม

สามารถแชร์ข้อความการโอนเงินหรือการหลอกลวงผ่านทางช่องทาง facebook เพื่อที่จะบอกคนอื่นที่กำลังตกเป็นเหยื่อ ให้ไหวตัวทัน บางทีการที่เราแชร์ประสบการณ์ของตัวเองในเรื่องการถูกหลอกก็จะเป็นประโยชน์กับคนอื่นด้วย แก๊งต้มตุ๋นทำกันเป็นกระบวนการ ทำให้คนอื่นก็จะอยู่ในสภาพเดียวกับเราจะได้รับประโยชน์ไปด้วยจากประสบการณ์ของเราค่ะ

2020.11.12 15:10

ธีริษพร

ส่วนใหญ่แล้วมักตามตัวคนที่โกงเราไม่ค่อยได้หลอกคะ พวกนนี้ทำเป็นขบวนการคะ ส่วนใหญ่บัญชีที่มันให้เราโอนเงิน จะเป็นบัญชีของคนที่รับจ้างเปิดคะ ตามไปก็จนมุมคะ หาคนโกงจริงๆไม่ได้สักทีคะ เราทำได้เพียงแจ้งความลงบันทึกประจำวันเท่านั้นแหละคะ จากนั้นก็ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของทางตำรวจเลยคะ แต่ส่วนใหญ่แล้วเรื่องเงียบคะ

2020.12.09 15:28

งามตา

ยังไม่เคยเจอกับตัวนะแต่เพื่อนเคยเจออยู่ ออกแนวโดนหลอกซื้อของออนไลน์ โอนตังค์ไปแล้วแต่ไม่ได้ของ เห็นเพื่อนเขาก็เก็บหลักฐานการโอนไว้แล้วก็ชื่อบัญชีของคนที่เราโอนไปให้ แล้วก็หลักฐานการคุยแชทไม่ว่าจะเป็นทางไลน์ ใน Facebook ก็ได้ แล้วก็เอาหลักฐานพวกนี้ไปแจ้งความค่ะ ถ้าอยากให้เร็วควรไปกองปราบนะคะ เพราะเขาจะมีหน่วยงานเกี่ยวกับเทคโนโลยีแบบนี้โดยตรง

2021.02.17 3:27

ม่านเมฆ..

ถ้าโดนหลอกให้โอนเงินจริงๆ การจะได้เงินคืนมันไม่ง่ายนะคะ คนที่เขาต้องการเงินพอได้เงินไปแล้ว เขาไม่เอาเงินมาคืนง่ายๆหรอก อย่าว่าแต่เอาเงินมาคืนเลย ได้เงินแล้วเขาก็หายตัวไปละครับ ไม่อยู่กับที่ให้ใครจับตัวได้หรอก อย่างเดียวที่เราทำได้ คือ ระมัดระวังตัวเองให้ดีเมื่อใช้งานโซเชียลมีเดีย และติดต่อกับคนที่ไมรู้จักน่ะครับ

2021.12.08 13:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี