Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สแกมใช้โทรศัพท์หลอกลวงเราอย่างไร

อยากจะทราบหน่อยนะคะพอดีอ่านข่าวมาแล้วก็เจอว่ามีแก๊งหลอกลวงทางโทรศัพท์ด้วยก็เลยอยากจะทราบว่ามันหลอกลวงได้จริงหรอคะแล้วมันจะเอาเบอร์เรามาจากที่ไหนแล้วเราต้องระวังยังไงบ้างเพราะฉันรู้สึกกังวลจังเลยค่ะกับเขาแบบนี้ฉันไม่ชอบเหมือนกันที่ต้องมาตกเป็นเหยื่อหรือว่าต้องมารับรู้เรื่องแบบนี้แต่ว่าก็อยากป้องกันตัวเองไว้ก่อนนะค่ะจะได้รู้ข้อมูลเบื้องต้นเพื่อปกป้องตัวเองได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Dinda

ถ้าฉันก็เห็นด้วยกับคุณนะคะแสกมมันจะใช้โทรศัพท์ โทรมาหาเราเพื่อบอกเราว่าเราอาจจะเจอปัญหาอะไรสักอย่างอย่างเช่นอาจจะเป็นหนี้บัตรเครดิตหรือไม่ก็เงินในบัญชีของคุณถูกถอนไป โดยไม่ทราบสาเหตุอาจจะอยากจะมาก็มาขอเลขบัญชีทางกับเราทางโทรศัพท์นะคะมันก็มีการหลอกลวงมาประมาณนี้หรือไม่ก็มาหลอกลวงต้มตุ๋นว่าเออเราไปเป็นผู้โชคดีได้รับสิทธิ์ไปนู่นไปนี่ไปนั่นแค่คุณโอนเงินไปให้นะค่ะ

2020.07.13 18:11

เหมี่ยว

นั่นน่ะสิ มันเอาเบอร์เรามาจากที่ไหน เราก็ไม่ได้บอกใครอื่นนอกจากครอบครัว เห้อออ เดี๋ยวนี้อยู่ยากจัง จะมีอะไร จะทำอะไร ก็โดนหลอกลวงได้ง่าย ทีนี้จะทำยังไงดีเนี่ย เอ่อ แต่ก็เรายังไม่เคยโดนนี่น่า จะเครียดอะไรไปก่อน ถือว่าหาข้อมูลเป็นความรู้เผื่อเป็นแนวทางที่แก้ไขในเรื่องนี้ได้ จะได้ไม่โดนหลอกได้ง่าย และ อย่าหลงเชื่อกับโฆษณา หรือ สื่อที่ไม่น่าเชื่อถือน่ะ

2020.11.08 13:28

นันท์รวี

เบอร์เราเดี่ยวนี้หาได้ง่ายคะ คนพวกนี้ก็จะได้ข้อมูลของเราบางส่วนจากที่เรากรอกข้อมูลส่วนตัวต่างๆตามเวบที่เราสมัครไว้คะ เรื่องนี้ต้องระวังจริงๆนะ ยิ่งถ้าเป็นคนแก่ด้วยยิ่งต้องระวังเลยคะ ช่วงนี้เรากับแฟนก็คอยสอนพ่อกับแม่เรื่องนี้ด้วยคะ เพราะคนสูงอายุ ตกเป็นเหยื่อได้ง่ายกว่าคะ เพราะว่าท่านไว้ใจและเชื่อใจคนคะ

2020.12.09 15:28

เนเน่

ใช่เลยค่ะ...เหมือนที่คุณนันท์รวีบอกไป เรายกตัวอย่างเช่น เพื่อนเราขายของออนไลน์ใน facebook/ ig บางทีชอบทิ้งเบอร์ติดต่อไว้ให้ลูกค้าหรือบางทีก็ทิ้งหมายเลขบัญชีเผื่อลูกค้ากดสั่งของจะได้สะดวกในการโอน แต่แล้ววันนึงนางก็ต้องเจอกับมิจฉาชีพโทรมาบ่อยๆ แทนที่จะได้ลูกค้ากลับเป็นออกแนวแก๊งค์คอลเซ็นเตอร์ที่ชอบโทรมา ระวังนะคะอย่าแปะข้อมูลเราในเวปโดยไม่จำเป็น

2021.02.17 3:15

**อิงดาว**

บางทีก็แปลกใจเหมือนกันเหมือนกันว่าพวกมิจฉาชีพเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นมาได้ยังไง ทั้งที่ไม่ได้เอาไปเปิดเผยที่ไหน หรือว่าพวกเขามีวิธีอะไรที่ทำให้ได้ข้อมูลส่วนตัวที่สำคัญพวกนี้มา อยากรู้เหมือนกันนะคะเนี่ย ตามที่มีคนเข้ามาคอมเมนต์ก็ลองทำตามดูค่ะ เป็นการป้องกันตัวเรา คนในครอบครัวและปกป้องข้อมูลที่สำคัญของเราด้วย

2021.12.08 14:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อแว่นตาปลอม ผมไปแจ้งความ ฟ้องร้องได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี