Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไม่มีอินเทอร์เน็ตถูกหลอกลวงจากสแกมได้ไหม

พอดีว่าที่บ้านติดอินเตอร์เน็ตอยู่นะคะแล้วตั้งใจจะยกเลิกแล้วอยู่ๆก็มีเพื่อนคนนึงติดต่อเข้ามาเขาก็เล่าให้ฟังว่าเขาเคยเจอปัญหาโดนหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ตแล้วค่ะฉันก็เลยคิดว่าเองถ้าจะยกเลิกอินเตอร์เน็ตแล้วไม่ติดอินเตอร์เน็ตเลยมันจะเจอเหตุการณ์แบบเพื่อนฉันได้บ้างหรือเปล่าคะหรือว่าไม่มีอินเทอร์เน็ตเลยก็เป็นการป้องกันที่ดีที่สุดนะค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Obedience

การไม่มีอินเทอร์เน็ตเลยก็เป็นการป้องกันนะครับแต่ว่าการหลอกลวงนี่มันมีได้มาแบบหลายอย่างเลยนะครับ โดยทางโทรศัพท์หรือว่ามันโทรทางเบอร์เราได้นะครับไม่ใช่เพียงแค่เฉพาะอินเตอร์เน็ตมันมีการหลอกลวงได้ทุกอย่างเลยครับขอแค่คุณระวังแล้วก็ตรวจสอบเช็คข้อมูลดีๆว่าแหล่งข้อมูลที่เราได้รับมันน่าเชื่อถือหรือเปล่าก่อนที่คุณได้ทำการตกลงหรือว่าได้การเข้าไปอ่านข้อมูลหรือตอบคำถามอะไรกับคนที่มาหลอกลวงได้นะครับ

2020.07.14 18:11

ชมพู

อยากรู้อยู่พอดีเลย เราก็กำลังจะคิดยกเลิกเน็ตอยู่พอดีเลย แต่พอมาอ่านดูแล้ว ถึงแม้ว่ายกเลิกเน็ต ยังไงก็ต้องมีคนโทรมาหลอกเราทางโทรศัพท์ งั้นไม่ยกเลิกดีกว่า ถึงยกเลิกไปก็มีค่าโดนหลอกเท่ากัน แค่เราต้องใช้อย่างระมัดระวังอย่างที่ความเห็นแรกบอกดีกว่า ก็จริงน่ะ ที่เดี๋ยวนี้ทุกอย่างมันเข้าถึงง่าย แต่ก็ไม่อยากจะเชื่อว่าคนเอาสิ่งที่มีไปใช้เพื่อหลอกลวงคนอื่น

2020.11.08 13:23

นันท์รวี

การหลอกลวง มันมีหลายรูปแบบคะ ใช่ว่า ไม่ยุ้งเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ตแล้วจะไม่โดนโกงคะ บางทีเดินเที่ยวตามตลาดนัดก็ยังโดนหลอกให้เป็นสมาชิกซื้อของเลยคะ กลับมาที่บ้านก็แปลกใจว่าซื้อมาได้ไง ราคาก็ไม่ใช่จะถูก เห็นไหมคะ แค่นี้ยังโดนได้เลยคะ ยิ่งยุคนี้ด้วย เศรฐกิจบ้านเมืองไม่ค่อยดี เราก็ต้องคอยระวังๆเรื่องพวกนี้ให้ดีๆนะคะ

2020.12.09 15:28

เจ้าขุนทอง

เดี๋ยวนี้ถ้าคุณไม่ใช้อินเตอร์เนตคุณต้องไปอยู่ในป่าตัดขาดจากผู้คนแล้วล่ะครับ โลกมันไปถึงไหนต่อไหนแล้วครับคุณจะรับรู้ข่าวส่ารได้ยังไงถ้าคุณไม่มีอินเตอร์เนต ขนาดมาตั้งกระทู้แบบนี้ยังต้องใช้อินเตอร์เนตเลย...จริงไหมครับ??? การที่จขกทจะโดนหลอกรึเปล่าไม่ได้เกี่ยวกันเลยกับอินเตอร์เนต เหรียญยอมมีสองด้านเสมอครับ อย่ากลัวจนมองโลกในเเง่ร้าย...

2021.02.17 3:21

**อิงดาว**

เจ้าของกระทู้คิดว่าการยกเลิกสัญญาณอินเทอร์เน็ตที่บ้านจะจบปัญหาเรื่องการสแปมและการโดนหลอกจากพวกมิจฉาชีพเหรอคะ อย่างที่มีคนเข้ามาบอกน่ะค่ะว่าคนพวกนี้ยังหาทางอื่นเข้ามาหลอกลวงได้อยู่ดี อีกอย่างถ้าที่บ้านคุณไม่มีสัญญาณอินเทอร์เน็ต การติดต่อสื่อสารหรือการทำงานของคุณจะถูกตัดขาดไปด้วยนะ แล้วมันจะคุ้มมั้ยล่ะคะเนี่ย

2021.12.08 14:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี