Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

ถ้าสมมุติว่าเราโดนหลอกเราจะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไรบ้างคะเพราะว่าตอนนี้เพื่อนของฉันคนนึงก็เคยโดนหลอกแต่ว่าตอนนั้นเธอก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงแต่เธอก็กลัวว่าฉันอาจจะโดนเหมือนเธอบ้างเธอก็เลยลองให้ฉันเข้ามาโพสต์ถามดูนะคะเผื่อฉันจะได้คำตอบวิธีที่ดีที่สุดถ้าฉันถูกหลอกลวงแล้วฉันควรจะทำยังไงดีถ้ามีใครทราบช่วยแนะนำช่วยให้คำตอบฉันด้วยนะคะเพื่อเป็นกรณีเอาไว้เพื่อที่จะได้ป้องกันตัวได้อย่างง่ายดายนะค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Abraham

ฉันก็ไม่ทราบเหมือนกันนะว่าเราจะจับตัวสแกมเมอร์ได้ยังไงจากที่อ่านข่าวมาตำรวจก็พยายามให้สืบสวนหลายครั้งแต่สแกมเมอร์เดี๋ยวนี้มันฉลาดมากเลยนะคะมันพยายามหลบหนีซ่อนตัวได้เก่งมากส่วนมากสแกมเมอร์จะมาในรูปแบบของฝรั่งนะค่ะซึ่งทางเราจะจับตัวได้ยากแต่ฉันก็คิดว่าในอนาคตถ้า เป็นไปได้ก็น่าจะจำได้นะคะแต่ฉันก็กังวลเหมือนกันกลัวพวกสแกมเมอร์ยังไปหลอกลวงคนอื่นฉันหวังว่าคนอื่นจะไม่เจอเหตุการณ์อะไรร้ายๆแบบนี้แต่คุณต้องระวังนะคะถ้าคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้คุณอาจจะต้องแจ้งตำรวจเอาไว้ก่อนเผื่อจะช่วยอะไรได้

2020.07.16 18:11

นาน่า

อุ๊ย น่ากลัวจัง ถ้าจับไม่ได้แล้วจะทำยังไงดีหละ ไม่งั้นโดนหลอกหลายคนแน่ แต่ว่าถึงแม้ตำรวจจะจับพวกนี้ไม่ได้ แต่เราน่าจะป้องกันได้น่ะ เวลาเล่นโซเชียลเราต้องเช็คดีๆว่าเราเป็นเพื่อนกับใคร หรือมีใครที่เป็นคนแปลกหน้าที่ไม่รู้จักมาทักเรา เราก็ป้องกันตัวเองโดยที่ไม่ยุ่งดีกว่าปลอดภัยได้ระดับนึง แต่ที่สำคัญอย่าส่งข้อมูลส่วนตัวของเราไปให้กับใครเด็ดขาด

2020.11.08 9:21

มะลิวรรณ์

อ่านเรื่องแบบนี้แล้วมันน่ากลัวมากเลยคะ เดี่ยวนี้อันตรายมาจากได้ทุกๆที่จริงๆคะ แบบนี้เราต้องเพิ่มการระวังมากขึ้นแล้วละคะ ยิ่งพวกนี้มีชาวต่างชาติร่วมด้วยแล้วยิ่งน่ากลัวมากเลยคะ เพราะว่าต่างชาติเขาใช้เรื่องแบบนี้มาก่อนบ้านเรา เขาต้องรู้แล้วละคะว่าจะหลอกอะไรแล้วคนจะเชื่อ แบบนี้มันพอที่จะมีแอพฯอะไรป้องกันไหมคะ

2020.12.10 14:38

กันต์

คุณก็แค่อย่าเชื่อคนง่าย คนส่วนใหญ่ที่ถูกหลอกเพราะเชื่อคนง่ายครับ เห็นใครรวยหล่อๆหน่อยส่งขอความขอเป็นเพื่อนก็รีบกดรับรีบคุย....อย่าทำอย่างนั้นนะครับ ถ้าในกรณีที่เล่นfacebook ควรกดยอมรับเพื่อนที่เรารู้จักจะดีที่สุดครับ ขนาดคนรู้จักยังต้องเช็คกันดีๆเล่นเพราะเดี๋ยวนี้facebookยังปลอมกันได้หมด... ระวังตัวดีที่สุดครับ

2021.02.17 3:23

ภาณุวัฒน์

ถ้าตามจับตัวคนพวกนี้ ผมว่าน่าจะยากนะครับ เพราะพวกนี้มันฉลาด หาทางหนีทีไล่เอาไว้แล้วละครับ ผมคิดว่าแทนที่จะหาตัวพวกมัน เราต้องเรียนรู้ที่จะระวังตัวมากกว่า อย่างพวกนี้ชอบจะส่งเมลมาหาเรา หน้าเวบมันจะทำคล้ายๆกับเวบธนาคารเลย หรือเวลาที่ใช้บัตรเครดิตก็ต้องระวังให้มากๆจริงๆ โดยเฉพาะรหัสหลังบัตรลบออกแล้วจำเอาไว้ดีๆนะ

2021.09.27 9:55

Nanfah hh

ก็จริงอย่างที่บางคนเข้ามาคอมเมนต์นะครับ ที่บอกว่าอย่าเชื่อคนง่ายเพียงเพราะเห็นโพรไฟล์ของเขาดี มีการศึกษา มีหน้าที่การงานดี หรือหน้าตาดี เพราะว่าบางคนไม่ได้เอาข้อมูลจริงมาเปิดเผยนะครับ ต้องระวังให้ดีอย่าไปหลงเชื่อใครง่ายๆ นี่เป็นวิธีแรกที่ทำให้เราไม่โดนหลอกครับ ใครมีวิธีป้องกันก็มาบอกกันต่อได้เพื่อความปลอดภัย

2021.12.08 14:44

นภัสรพี204

สแกมเมอร์เหรอคะ พวกนี้เค้าเก่งนะสามารถหลบตำรวจได้ทุกครั้งไป เดี๋ยวนี้ที่น่ากลัวที่สุดคือ พวกที่เป็นสแกมเมอร์ ไปติดต่อให้ส่วนแบ่งกับทางพนักงานของร้านที่สามารถใช้บัตรเครดิตได้ โดยจะมอบส่วนแบ่งให้ถ้าสามารถเก็บข้อมูลของบัตรเครดิตมาให้ได้ ใครที่ใช้บัตรเครดิต ตอนนี้ก็ต้องระวังให้มากๆนะคะ น่ากลัวกว่าเมื่อก่อนมากๆ

2022.01.14 16:32

ศักดิ์ชาย

ถ้าจะจับพวกนี้ คงยากมากครับ เอาว่าเรามารู้วิธีป้องกันคนพวกนนี้ดีกว่าครับ พวก Scammer มีมาหลายรูปแบบครับ อย่างเช่น Scam บัตรเครดิต โดยจะส่งอีเมลหลอกลวงเพื่อให้ยืนยันข้อมูลบัตรเครดิต เพื่อมิให้บัตรถูกอายัด หรือ Scam ถูกรางวัล โดนจะส่งอีเมลที่มีเนื้อหาว่าผู้รับได้รับรางวัล แต่จะต้องส่งข้อมูลส่วนบุคคล ต้องใจเย็นๆเวลาเจอพวกแบบนี้

2022.03.21 16:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี