Forum
แก้ไขล่าสุด: 

scammer ส่วนมากเป็นคนประเทศอะไร

สวัสดีค่ะพอดีว่าอ่านข่าวหนังสือพิมพ์นะคะแล้วไปเจอกับข่าวนึงที่คนไทยโดนหลอกก็เลยอยากจะทราบข้อมูลหน่อยนะคะคนที่ดัดแปลงข้อมูลมาหลอกเราส่วนมากเป็นคนประเทศอะไรหรอคะที่เขาทำอย่างนี้แล้วทำไมเขาต้องมาหลอกคนไทยหลายคนด้วย ก็เลยอยากจะทราบข้อมูลหน่อยนะคะเผื่อใครมีคำแนะนำอะไรก็มาแบ่งปันกันได้ค่ะ และอีกอย่างมี คนไทยหลายคนโดนหลอกก็เลยอยากจะทราบข้อมูลเพื่อช่วยเขาได้ค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Joe

ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าส่วนใหญ่มาจากประเทศอะไรน่าจะแอฟริกาครับที่เขามาหลอกคนไทยส่วนใหญ่ส่วนมากเขามาหลอกแม่หม้ายครับเพราะว่าบางทีพื้นฐานคนไทยอาจจะอยากมีแฟนเป็นฝรั่งก็ได้เขาก็เลยอาจจะใช้วิธีนี้เพื่อมาล่อลวงคนในประเทศเรานะครับแต่ว่าคุณเองก็ต้องระวังไว้ให้ดีกว่าเพราะว่าสิ่งเหล่านี้มันเป็นสิ่งที่น่ากลัวมากถ้าเกิดอะไรขึ้นก็หาทางที่จะช่วยได้ยากครับเพราะว่าคนที่หลอกลวงเราบางทีอาจจะอยู่คนละประเทศกับเราเลยซึ่งทางตำรวจจะจับไม่ได้ด้วย

2020.07.17 18:11

แตงโม

เท่าที่เคยได้ยินมา เป็นคนจอเจีย หรือคนผิวสีที่ทำกันเป็นแก๊งค์เพื่อหลอกเอาเงินจากเราหรือหลอกเอาความรักจากเราไป แต่ก็ไม่กล้าสรุปน่ะ ว่าใช่คนประเทศที่บอกไปรึเปล่า แค่ไปอ่านเจอมาในเน็ต แต่ถึงยังไงเราก็ต้องระวังการใช้โซเชียลให้ดีๆ ไม่อย่างนั้นโดนหลอกแน่ไม่ว่าจะเป็นคนประเทศไหนก็ตาม เพราะจากที่ได้ยินมาส่วนมากเป็นคนไทยที่มักจะโดนหลอก

2020.11.08 9:17

มะลิวรรณ์

อ่อ ที่เขาสมัครตามเวบหาคู่ใช่ไหมคะ ส่วใหญ่แล้วคนที่โดนๆก็กลุ้มที่คิดว่ามีแฟนเป็นต่างชาติแล้วสบายใช่ไหมคะ มันเป็นความหวังของเขาใช่ไหมคะที่อยากมีสามีดีๆรวยๆ แต่เจอการหลอกลวงแบบนี้ มันเจ็บมากเลยนะคะ หลอกเอาเงินไม่ค่อยเท่าไรคะ แต่หลอกให้รักมันเป็นอะไรที่โหดร้ายมากเลยคะ แบบนี้คงเสีบความรู้สึกไปอีกนานเลยนะคะ

2020.12.10 14:38

jeeja

จริงๆไม่ได้สำคัญหรอกค่ะว่าคนที่หลอกเราเป็นชาติไหน เพราะคนที่หลอกก็คงเป็นคนที่ไม่มีเงินไม่งั้นเค้าจะมาหลอกเราทำไม แต่สิ่งที่คุณควรต้องรู้คือเราควรจะต้องระวังตัวยังงัยมากกว่า เป็นได้ทางที่ดีที่สุดต้องรู้ว่าพวกนี้ใช้วิธีไหนในการหลอกเหยื่อ อย่างเช่น จะใช้profileที่แบบดูเหมือนเป็นคนรวย มียศฐาบรรดาศักดิ์ เมื่อเราหลงเชื่อหรือตายใจ ก็จะแกล้งทำเป็นยืมเงินหรืออะไรก็ตามที่ทำให้เราต้องเสียเงิน....

2021.02.18 9:41

กมลรัตน์

ใช่คะ จะไปสนใจทำไมว่าพวกนี้มาจากประเทศไหน ที่จริง มีหายชาติมากที่ทำแบบนี้ คนไทยทำกับคนไทยเองก็ยังมีเลยคะ เอาว่ารู้จักวิธีการป้องกันการโดนหลอกแบบที่เพื่อนๆบอกเอาไว้น่าจะดีกว่าคะ เวบที่น่าตาแปลกๆ ก็อย่าเชื่อถือให้มากคะ หรือช่วงนี้หลายคนได้รับข้อความให้ยืนยัยตัวตนเพื่อการช่าวยเหลือโควิด อันนี้ก็ต้องดูให้ดีนะคะ

2021.06.27 15:3

18Kittipoom

ขึ้นชื่อว่า คน ไม่ว่าจะมาจากประเทศอะไรก็น่ากลัวทั้งนั้น เราทุกคนต้องระมัดระวังตัวเราเอง อย่าให้ความอยากได้อยากมีของเราไปบดบังการรับรู้หรือการมองเรื่องต่างๆตามความเป็นจริงครับ แหม! ผมก็พิมพ์ซะยาว เป็นห่วงทุกคนครับ ไม่อยากให้มีใครโดนหลอกอีกเหมือนที่เป็นข่าว ดีครับ ที่มีกระทู้เตือนกันให้ระมัดระวังยิ่งขึ้น

2021.07.23 7:30

นิพพา

จริงๆแล้ว คนไทยนี่แหละคะ ตัวดีเลยเรื่องการโกงแบบนี้ อย่าไปว่าประเทศอื่นเขาเลยคะ อย่างวันก่อนก็ทีข่าว จับคนไทย ที่โกง เรื่องแบบนี้คะ เอาว่าถ้าไม่อยากโดนโกง เรื่องแบบนี้ ช่วงนี้หันมาใช้ การเงินแบบออนไลน์ดีกว่าคะ ยิ่งช่วงโควิดแบบนี้ด้วย ไปกดใช้งานที่ตู้ก็ไม่ค่อยน่าจะปลอดภัยเท่าไรนะคะ เสี่ยงโดนโกง เสียง โควิด อีก

2021.08.09 14:44

Nanfah hh

เรื่องการโดนหลอกผ่านทางโซเชียลมีเดียผมว่าน่าจะโดนหลอกกันทั่วนะไม่ใช่แค่ในประเทศไทยเท่านั้นหรอกครับ คนที่ใช้โซเชียลมีเดียต้องระมัดระวังตัวเองด้วย อย่าไปหลงเชื่อใครง่ายๆ อย่าเปิดเผยข้อมูลส่วนตัวของตัวเองให้กับใครหรือว่าช่องทางไหนๆมากนัก ถ้าทำอย่างนั้นจะเป็นการเปิดช่องให้พวกมิจฉาชีพ ขอให้ทุกคนใช้โซเชียลมีเดียอย่างระวังครับ

2021.12.08 14:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

All (การป้องกันกัย)

กู้เงินนอกระบบแล้วโดนโกงครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี