Forum
แก้ไขล่าสุด: 

scamโทรมาขอเงินทำยังไง

ฉันมีโอกาสได้รู้จักผู้ชายคนหนึ่งในอินเทอร์เน็ตน่ะค่ะแล้วฉันก็ได้ฟังเรื่องราวของเขาที่เขาเล่าให้มาทุกอย่างแล้วก็ปักใจคิดว่าน่าจะเป็น สแกมเมอร์ เพราะเขามาขอเงินฉันหลายรอบหน้าเพื่อที่จะบอกว่าจะไปช่วยลูกสาวบ้างหรือว่าขอเงินกับประเทศบ้าง ฉันไม่รู้ว่าจะทำยังไงดีใจนึงก็รู้สึกสงสารอีกใจนึงก็รู้สึกไม่แน่นอนเท่าไหร่ ก็เลยอยากจะทราบคนที่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้หน่อยนะคะเพื่อช่วยให้คำแนะนำอะไรฉันได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bat

ทางที่ดีผมว่าคุณอย่าเอาตัวเองไปเสี่ยงในเรื่องนี้เลยครับเพราะการที่เราคุยกับคนอื่นทางอินเตอร์เน็ตเนี่ยเราไม่รู้ว่าเขาเป็นบุคคลจริงหรือเปล่าหรือเป็นคนปลอมตัวมานะถ้าเขามาขอเงินเรา คุณอย่าให้ดีกว่านะคะเพราะเรื่องเงินเนี่ยมันเข้าใครออกใครไม่ได้ง่ายๆบางทีเขาอาจจะยืมคนไปเราไปทำอย่างอื่นน่ะเขาก็ไม่ให้คนกลับมา อาจจะเป็นเงินจำนวนมากก็ได้ที่คุณต้องเสียไปผมว่าคนไม่ควรให้ดีกว่าครับหรือไม่ก็คุณลองคิดดีๆดูแล้วก็ชั่งน้ำหนักว่า เขาเป็นคนแบบไหนหรือคุณเชื่อเขาได้หรือเปล่า

2020.07.18 18:11

Bird

อย่าให้เลย ทำไมเค้ามาขอกับคุณหละในเมื่อคุณเป็นคนแปลกหน้า และไม่เคยรู้จักเขามาก่อนนิ คิดง่ายๆน่ะ ใครบ้างที่จะขอเงินกับคนที่ไม่รู้จัก คงไม่มีหรอก แต่ถึงมีใครเค้าคงจะให้ ลองนึกดูคนที่มาขอเงินคุณเป็นคนต่างประเทศด้วยซ้ำ มันคนละประเทศกับเราเลย อยู่ห่างกันหลายกันกิโล ทำไมต้องมาขอเงินเราแบบข้ามประเทศ ทำไมไม่ขอเงินคนในประเทศตัวเองหละ

2020.11.08 9:11

สำเนาว์

ผมว่าถ้าเขามาแบบนี้มันน่าจะแปลกๆแล้วละครับ อาจจะจริงที่เขาขอให้เราช่วย แต่เราไม่รู้จักเขาดีนะครับ ผมว่าเราน่าจะปฏิเสธไปดีกว่าครับ บอกไปเลยครับว่าเราก็ไม่มีเหมือนกัน ส่วนเรื่องที่บอกว่าของเงินกลับบ้าน ถ้าเป็นแบบนั้น บอกให้เขาไปที่สถานทูตของเขาเลยครับ เขาจะได้รับการช่วยเหลือแน่นอนครับ กลับบ้านปลอดภัยแน่นอนครับ

2020.12.10 14:38

คากิ

ผมเห็นด้วยเลยกับคุณสำเนาว์ คุณลองแกล้งทำเป็นถามเค้าสิว่าเอางี้ไหมเราติดต่อสถานทูตและเจ้าหน้าที่ตำรวจให้คุณได้ คุณลองส่งข้อมูลมาให้เราสิเราจะดำเนินการให้ รับรองว่าเค้าคงจะไม่มาคุยกับคุณอีกต่อไปเลยครับ5555 อันนี้เป็นวิธีแก้เผ็ดง่ายๆที่จะไม่ทำให้คุณต้องลำบากใจอีกต่อไป ลองดูนะครับคุณไม่ต้องไปสงสารหรอกครับคนพวกนี้....

2021.02.18 9:47

Nanfah hh

ถ้าไม่มั่นใจในตัวของคนที่ติดต่อพูดคุยด้วย เจ้าของกระทู้ก็ตัดการติดต่อพูดคุยไปเลยสิครับ ยิ่งมาแบบที่คุณบอกเนี่ย เหมือนจะมีแต่เรื่องขอยืมเงิน ทำเป็นติดต่อพูดคุยเพื่อสร้างความสนิทสนมกับคุณแล้วเอาความเห็นอกเห็นใจของตัวคุณเองมาเป็นตัวล่อให้ติดกับ ทางที่ดีอยู่ให้ห่างจากคนพวกนี้ไว้ อย่าไปพูดคุยกับพวกเขาเลยครับ

2021.12.08 15:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี