Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผลของการส่งเงินผู้ประกันตนทำไมล่าช้าจังครับ

ผมอยากรู้สาเหตุนะครับว่ามีสาเหตุอะไรบ้างในกรณีที่เราลงทะเบียน ช่วยเหลือช่วงโรคระบาด corona เราไม่ทิ้งกัน มีสาเหตุอะไรบ้างที่ทำให้เราได้รับผลการส่งเงินสำหรับผู้ประกันตนล่าช้า ที่อาจเกิดขึ้นได้และเป็นไปได้สำหรับเราพูดที่คนลงทะเบียนไปแล้ว จะได้เข้าใจตรงกันว่ามันมีปัญหานะไม่ใช่ว่าลงได้รับสิทธิ์เลย .แต่ต้องทำการรอหรือว่ามีความล่าช้าเกิดขึ้นเพราะอะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุทธิพล

เป็นไปได้ข่าวว่าสำนักงานประกันสังคมจะต้องรอเอกสารการยืนยันจากนายจ้างเพื่อยืนยันความถูกต้องจึงจะสามารถส่งผลให้การส่งเงินให้กับผู้ประกันตนได้ทำให้ล่าช้าครับ เพราะว่าการลงข้อมูลว่ามีการหยุดงานเนื่องจากการปิดกิจการ ก็ต้องมีหัวหน้างานที่ดูแลเกี่ยวกับเรื่องนี้ซึ่งจะมีการตรวจสอบในภายหลังก็เลยต้องใช้เวลาครับ

2020.07.30 18:11

กาญ

เนื่องจากมีผู้ขอใช้บริการเงินเยียวยาเป็นจำนวนมาก ทำให้การดำเนินงานล่าช้าสุดๆครับ แม้แต่เว็บไซต์ที่ทำการลงทะเบียนยังล่มตั้งแต่วันแรกเลย ใครๆก็อยากได้รับเงินเยียวยากันทั้งนั้น แล้วต้องมีการที่จะตรวจสอบเกี่ยวกับสถานะของคนที่ได้รับความเดือดร้อนเป็นจำนวนมาก ว่าเป็นคนที่อยู่ในความเดือดร้อนจริงไหม จนกว่าจะถึงขั้นตอนการโอนเงินเยียวยาก็ค่อนข้างจะนานครับ

2020.11.12 23:55

ทรงยศ

คนที่ทำประกันสังคม ไม่ได้รับเงินเยียวยาไม่ใช่เหรอครับ เพราะว่าประกันสังคมเขามีเงินจ่ายช่วยเหลือด้วยนิครับ แต่ถ้าถามว่าตรวจสอบนานไหม ของเรา ตอนที่ได้ เขาใช้เวลาตรวจสอบ ประมาณ 7วันได้ครับ โครงการเงินเยียวยา ตอนนี้ทำไม่ได้แล้วนะครับ ยังไง วันที่16นี้ ก็ไปลงทะเบียนโครงการคนละครึ่ง ได้นะครับ ถึงเงินจะได้น้อยกว่าเงินเยียวยา แต่ คุ้มครับ

2020.12.10 15:6

แคบหมู

ตอนนี้รัฐบาลมีโครงการใหม่มาหลายโครงการเลย ทั้งคนละครึ่งและเราชนะ ไม่ทราบจขกทเข้าร่วมกับโครงการไหนได้บ้างไหมครับ ??? หลายคนที่เค้าไม่ได้โครงการเราไม่ทิ้งกัน แต่เค้าได้โครงการเราชนะ อันนี้ก็ประหยัดตังค์ไปได้หลายบาทเลยนะครับ ตอนนี้มาโครงการเราชนะ ไม่รู้ว่าจขกทได้ลงทะเบียนกันกับเค้ารึเปล่า??? ถ้าลงทะเบียนได้สิทธิ์ยังงัยมาเล่าสู่กันฟังได้นะครับ

2021.02.18 11:9

USA

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับเหนื่อยก็พูดถึง การทำประกันสังคมแล้ว อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับการทำประกันสังคมช่วงนี้ล่ะครับมาตรา 40 ที่คนที่ไม่ใช่เป็นพนักงานประจำสามารถทำได้ผมอยากรู้ข้อมูลครับว่าจะต้องมีขั้นตอนยังไงต้องไปติดต่อตรงไหน เห็นว่าเขากำลังเปิดให้ผู้ประกันตนที่ทำอาชีพอิสระทำประกันสังคมมาตรานี้อยู่ ก็เลยอยากรู้ครับใครรู้บ้าง?

2021.07.30 15:43

Woody

@USA แนะนำให้เข้าไปใน เว็บไซต์ของประกันสังคมเลยครับ เขาจะมีข้อมูลแนะนำบอกอย่างละเอียดเลยสำหรับคนที่อยากจะสมัครมาตรา 40 ไม่รู้ตอนนี้ยังทันไหมนะถ้าอยากจะได้เงินเยอะๆช่วงนี้ ผมว่าน่าจะยังทันอยู่นะครับ แต่ทางที่ดีโทรไปถามกับประกันสังคมเลยก็ได้ รีบๆหน่อยนะครับเขากำลังจ่ายเงินเยียวยาจังเลยช่วงนี้ เดี๋ยวจะพลาดได้เงินชดเชยครับเสียดายแทน

2021.09.18 14:52

-น้ำแตงโม-

ระบบคงไม่เคยเจอการลงทะเบียนหรือการจ่ายเงินจากคนจำนวนมากๆขนาดนี้มาก่อนเลยล่มน่ะค่ะ อารมณ์แบบร้านขายอาหารที่ขายดีมีลูกค้ามารอซื้อจำนวนมาก แต่ว่าทำอาหารขายให้ไม่ทัน ลูกค้าต้องต่อแถวยืนรอนานๆอะค่ะ หวังว่าเจ้าของกระทู้จะได้รับเงินจากโครงการที่ลงทะเบียนไป ตอนนี้แต่ละคนคงได้กลับมาลุยงานกันต่อเหมือนเดิมแล้วนะคะ

2021.12.09 5:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี