Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็ถือว่าเป็นหนึ่งในวิธีการหลอกลวงของพวกนี้ด้วยไหม? แล้วจะแยกออกได้อย่างไรว่าอันไหนมาจากสถาบันการเงินหรือมาอย่างถูกต้องกันแน่คะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Toy

จะมาเตือนให้คุณระวังตัวกันมากขึ้นและรู้กลโกงของพวกมิจฉาชีพเอาไว้จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อง่ายๆค่ะ ตัวอย่างของกลโกงที่พบเจอบ่อยๆอย่างเช่น หลอกขอรหัสผ่านการใช้งานบัญชีอีเมล หลอกว่าจะโอนเงินหรือส่งของให้ หลอกให้เหยื่อโอนเงิน โฆษณาปล่อยเงินกู้นอกระบบ ขอเลขที่บัญชีเงินฝากเพื่อเป็นที่พักเงิน กลโกงเหล่านี้เป็นสิ่งที่เหล่ามิจฉาชีพใช้กันบ่อยๆถ้าคุณรู้เอาไว้ก่อนก็จะป้องกันได้ค่ะ เรามาดูรายละเอียดกันนะคะ

2019.08.01 18:0

Preet

วีธีการของเหล่ามิจฉาชีพในการหลอกลวงขอรหัสผ่านอีเมลก็จะทำมีการแอบอ้างเป็นผู้ที่ให้บริการบัญชีอีเมล และหลอกขอชื่อบัญชีผู้ใช้งานและขอรหัสผ่านจากคุณ โดยอ้างว่าต้องการการยืนยันการใช้งานอีเมลของคุณ และเมื่อได้ข้อมูลตรงนี้ของคุณไปแล้วก็จะปลอมเป็นคุณเข้าไปใช้งานบัญชีอีเมลแทนคุณ ซึ่งอาจจะใช้อีเมลของคุณเพื่อเข้าไปถึงระบบโซเชียลของคุณและปลอมเป็นคุณไปหลอกขอเงินจากเพื่อนๆญาติของคุณที่อยู่ในโซเชียลเหล่านั้น ไม่ว่าจะเป็น Line หรือ Instragram

2019.08.01 18:0

Danielle

มีรายงานข่าวแจ้งให้ระวังครับ เขาบอกแบบนี้ครับ การประกาศปล่อยเงินกู้นอกระบบบนโซเชียลมีเดีย นั้น กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี (บก.ปอท.) ในฐานะ “ตำรวจไซเบอร์” ได้ออกมาเตือนสติให้ประชาชนระมัดระวัง อย่าหลงเชื่อ เพราะไม่มีจริง อย่าไปหลงเชื่อพวกนี้นะครับ ผมว่าน่ากลัวมากๆครับ

2020.03.24 7:17

สมลักษณ์

ปัจจุบันมีมิจฉาชีพมากมายอาศัยช่องทางนี้หากิน โดยอ้างว่าจะให้วงเงินเท่านั้นเท่านี้ ล่าสุดทางกองบังคับการปราบปรามการ กระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเศรษฐกิจ ได้ออกมาเตือนเรื่องการหลอกลวงปล่อยสินเชื่อในอินเทอร์เน็ต ที่ต้องระวังคือ อย่าส่งสมุดธนาคาร หรือ บัตรเอทีเอ็ม ไปค้ำประกันเงินกู้ เนื่องจากชื่อและบัญชีธนาคาร จะถูกใช้โดยมิจฉาชีพ เพื่อหลอกคนอื่นอีกต่อหนึ่ง

2020.04.16 8:8

ดวงเดือน

ถ้าเป็นของทางธนาคารหรือสถาบันการเงินที่ถูกต้องตามกฎหมายจริงๆ จะไม่มีการขอข้อมูลจากเราแต่อย่างใดค่ะ และจะไม่มีการส่งมาให้กับเราเป็นการส่วนตัว เพราะทางสถาบันการเงินเหล่านั้นจะมีโฆษณาที่ชัดเจนทั้งในทีวี แะหน้าเว็บหลักของเขาอยู่แล้ว ดั้งนั้นถ้าคุณเห็นว่ามาจากแหล่งอื่น หรือขึ้นโชว์ในโฆษณาเว็บส่วนใหญ่นั้น ต้องระวังไว้ให้ดีนะค่ะ

2020.07.28 7:39

รวิน

@ ดวงเดือน ถูกต้องแล้วครับ แต่ที่น่าสังเกตุคือ ถ้าเราได้รับข้อมูลที่ดูเหมือนมาจากธนาคารขอสังเกตุ ชื่อเวบดีๆครับ เพราะว่าพวกนี้ทำเวบหลอกครับ แต่ถามว่า พวกนี้ให้กู้จริงไหม หลอกลวงครับ ใครจะให้เรากู้ เพราะว่าไม่รู้จักด้วยซ้ำว่าเราอยู่ที่ไหน แถมการให้กู้ของพวกนี้ยังแปลกๆด้วย คือให้เราโอนค่าทพเรื่องไปให้มันก่อน เจอหลายรายแล้วครับ ผลสุดท้ายเงียบหายไปเลยพร้อมกับเงินที่เราโอนให้

2020.07.31 4:40

กีวี

เพื่อจะไม่โดนกลลวงของพวกแก๊งปล่อยเงินกู้ เมื่อใครก็ตามที่เดือดร้อนเงินและต้องการกู้เงินอย่าไปหลงเชื่อพวกที่โฆษณาตามเสาไฟฟ้า หรือพวกแผ่นปลิวต่างๆ เพราะ เราไม่สามารถที่จะแยกได้ว่าอันไหนจริงอันไหนปลอม ถ้าจำเป็นต้องการกู้เงินจริงๆ ขอให้ไปติดต่อขอใช้บริการของสถาบันการเงินและธนาคารจะดีกว่า ปลอดภัย และไม่โดนหลอกอย่างแน่นอนครับ

2020.08.14 11:47

--รุ่งเรือง--

คนสมัยนี้หากินบนความทุกข์ของคนอื่นกันมากครับ คนเดือดร้อนอยากหาที่พึ่ง ยอมกู้เงินทั้งที่รู้ว่าต้องเป็นหนี้แต่ก็โดนพวกมิจฉาชีพหลอก ซ้ำเติมความทุกข์ของเขาไปอีก ถ้าอยากกู้เงินจริงๆไปที่ธนาคารครับ ปลอดภัยที่สุด พวกร้านหรือบริษัทที่มีสำนักงานเปิดให้เห็นดูน่าเชื่อถือบางทีมันก็หลอกเรา ปิดสำนักงานหนีไปดื้อๆ อย่าไปเชื่อเขาครับ

2020.08.28 6:33

วีระชัย

เรื่องแบบนี้ไม่ยากครับ เพราะว่าสถาบันทางการเงิน ไม่มีแผนที่จะปล่อยเงินกู้แบบด่วนๆครับ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นแบบสินเชื่อมากว่าครับ แล่วเอกสารที่ใช้ก็เยอะกว่าด้วยครับ ถ้าคุณรู้สึกว่ากลัวพวกนี้หลอก ทางเดียวเลยครับ ไปที่ธนาคารแล้วยื่นเรื่องขอสินเชื่โดยตรงกับทางธฯาคารเลยครับ ไม่ต้องมาผ่านตัวแทนอะไรทั้งนั้นแบบนี้ ปลอดภัยแน่นอน

2021.06.24 6:16

ลูกส้ม!1!

เราเคยเห็นจากเว็บไซต์นึง จะมีรายชื่อบริษัทที่ให้สินเชื่อที่มีการจดทะเบียนหรือได้รับการรับรองจากสถาบันใดสักที่นึงนี่แหละ เราจำไม่ได้อะค่ะ ถ้าเจ้าของกระทู้หรือคนที่เข้ามาอ่านกระทู้สนใจ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะ จะได้ไปขอสินเชื่อหรือกู้เงินในอัตราดอกเบี้ยแบบถูกกฎหมายและไม่สูงเกินไป ขอสินเชื่อแบบนั้นปลอดภัยกว่าค่ะ

2021.07.28 5:55

วัลนีย์

ปกติแล้วสถบันการเงินจะไม่โฆษณาผ่านตามหน้าเพจอื่นๆหลอกคะ เขาจะโฆษณาในเวบของเขาเองคะ ส่วนคนอื่นๆก็จะ ก๊อปเอาไปลงที่หน้าเพจของเขา เพื่อตรวจสอบว่าจริงหรือไม่ก็ต้องเข้าไปที่หน้าเพจของสถาบันการเงินนั้นๆคะ เราถึงจะมั่นใจคะว่าไม่ใช้เวบที่หลอกลวง เวลาที่จะขอสินเขื่อ ไม่มีหลอกคะที่เอาแค่บัตรประชาชนของเราแค่ใบเดียว

2021.08.18 9:30

ธนดล

หลายวันมาแล้ว เราเจอ ปล่อยเงินกู้ของธนาคารนี้แหละ ถ้าจำไม่ผิดเป็นของธนาคารกรุงไทยเลย บอกว่า กู้ได้ 1หมื่นบาท ไม่ต้องมีคนค้ำหรือว่าไม่ต้องใช้เอกสาร เราคิดละว่ามันแปลกๆ ผ่านไปไม่นาน เห็นข่าวเลยว่าทางธนาคารไม่ีนโยบายปล่อยเงินกู้แบบนี้ ดีนะที่เขาออกมาเตือนเร็วเพราะยังมีคนเสียหายไม่มากเท่าไร นี่ถ้าไม่ออกมาเตือนนะ เราว่าเยอะเลย

2021.09.26 8:49

ภูผา

@ ธนดล จากธนาคารกรุงไทยจริงรึเปล่าครับ??? คุณต้องโทรไปเช็คกับธนาคารด้วยนะครับ เค้าจะได้มีข้อมูลเพื่อแจ้งเตือนลูกค้าท่านอื่นๆ เพราะบางทีมิจฉาชีพเหล่านี้ีก็ชอบแอบอ้างสถาบันการเงินที่มีชื่อเสียง ต้องระวังกันไว้ให้ดีครับ อีกอย่างถ้าจะเลือกกู้เงินให้เลือกกับสถาบันที่มีตัวตน ไว้ใจได้มีบริษัทเป็นที่หลายคนนิยมใช้กันดีที่สุดครับ

2022.01.17 1:59

ParanchaI

ถ้าอยากกู้เงินผมว่าไปกู้กับบริษัทเลยดีกว่าครับ ลองเช็กข้อมูลก่อนว่าบริษัทนั้นเปิดแบบถูกต้องมั้ย ที่เป็นแบบใบปลิวมาตามหน้าบ้านก็ระวังหน่อยละกัน จริงๆผมก็ไม่รู้หรอกนะครับว่ากู้เงินจากแหล่งเงินกู้ตามใบปลิวโฆษณานั่นมันเป็นยังไง กู้ได้จริงมั้ย ดอกเบี้ยแพงหรือเปล่า หากไม่มั่นใจไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลจากธนาคารเลยก็ได้ครับ

2022.02.28 13:54

nathan.alexis2016@gm

รับเงินกู้ในเวลาเพียงหนึ่งชั่วโมง !!! คุณต้องการเงินกู้เพื่อชำระค่าใช้จ่ายหรือลงทุนในธุรกิจของคุณ โปรดติดต่อฉันตอนนี้ ถ้าใช่ติดต่อฉัน

2022.03.15 17:17

#PimPan#

โฆษณาปล่อยเงินกู้หลอกลวงยังไงเหรอคะ ถ้าเราติดต่อไปว่าอยากจะกู้เงินเขาจะไม่ให้เงินเราแต่จะหลอกเอาเงินจากเรา...แบบนี้เหรอคะ? ใครเคยเจอบ้างว่ากลุ่มคนเหล่านี้มีวิธีการหลอกลวงอย่างไร อยากรู้ไว้เป็นประสบการณ์น่ะค่ะ เพราะเราคงไม่ไปกู้เงินกับกลุ่มที่โฆษณาแบบนี้ กลัวจ่ายดอกเบี้ยแพงค่ะ ไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลดีกว่า

2022.04.29 15:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

บัตรกดเงินสด

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี